Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Cho cháu hỏi về hộp số

Hạng B2
28/8/05
110
51
28
Cháu ko hiểu lắm về hộp số ,cháu mua báo otô&xe máy thấy trang mục về xe đề có xe thì hộp số 5M,5A
Mấy bác giải thích giùm cháu

Hạng B1
8/8/05
55
2
0
www.nhatthanh.com.vn
RE: Cho cháu hỏi về hộp số

M = Manual - Số tay hay số sàn (Giải thích cặn kẽ hơn là sang số bác phải dùng chân đạp côn cắt ly hợp)
A = Auto - Số tự động (Cái này thì không cần dùng chân đạp côn cắt ly hợp nữa)

Edit lại theo sự chỉ bảo của bác kebab

Last edited by a moderator:
Hạng B2
28/8/05
110
51
28

Số tay khác số sàn chỗ nào vậy bác

...e hèm...số tay hay số sàn thì đều có điểm chung là phải sang số bằng tay, số tự động, số sàn, hay số bán tự động đi nưa thì cũng vậy...vẫn phải sang số bằng tay. Chỉ có điểm khác nhau là số tự động thì không cần sự trợ giúp của chân...các bác giải thích thế em nó càng khó hiểu...:D

Hạng B2
14/5/04
100
0
16
Vietnam

theo em, số sàn là cần số cắm lên sàn xe như các xe vios, zace, jolie, lancer,...khác với loại cắm lên trục lái gần vô lăng như toyota cá mập hay ford escape...
còn tay hay tự động (manual or automatic, MT or AT) là chuyện khác

Hạng B1
8/8/05
55
2
0
www.nhatthanh.com.vn

Bác nói đúng, tuy nhiên ở VN người ta quen gọi số sàn & số tay là 1 (tức là Manual). Còn theo em biết thì tiêu chuẩn số tay & số sàn là 2 cái riêng biệt như bác nói. Số sàn là cần số nằm trên sàn xe, số tay là cần số nằm ở trục vôlăng. Tuy nhiên ở VN thì người ta cứ quen gọi là số tay hay số sàn là 1 còn Auto là số tự động...

Điều này giải thích tại sao nhiều từ kỹ thuật cứ phải phang nguyên tiếng Anh vào thì mới hiểu, dịch ra tiếng Việt nghe xong không hiểu nó là cái gì luôn!

Hạng B2
26/4/05
385
1
0
52
Hà Nội

Ờ há, bác Cá khoai đi Grandis, chở longleg, thì dễ bị lắm..... bác Bắp nhể????