Hạng D
3/2/17
3.548
4.545
113
Kết thúc nha, chịu khó đọc hiểu và xem hình, cần trình độ đọc hiểu nữa!
.
Ps: Mình thừa hiểu giá trị pháp lý của tờ phiếu thu, nêu không, sức mấy chịu để dòng chữ SANTAFE, lỡ giao xe 10 năm về trước, khổ mình.
Tùy nơi a ơi
Thường thì sẽ có 1 hợp đồng đặt cọc riêng
Còn cái phiếu thu này là sau khi nộp tiền kế toán nó cho biên lai thôi
A có chắc bác chủ thớt ko có 1 biên bản đặt cọc ko?
Vd như dưới

Attachments

Hạng C
23/5/12
658
832
93
Nếu bên đại lí không giao xe đúng hẹn thì họ chỉ trả lại cọc, chứ không đền cọc. Cho nên mình ko mua nữa thì họ cũng sẽ trả cọc cho mình. Chứ không thể lấy được.
Kẹt quá thì cứ nói ngân hàng không đồng ý, họ phải trả cọc thôi

Hạng B2
31/1/16
163
141
43
42
Em còn bên Hyundai Ngọc An 10tr; Honda Cộng Hoà 10tr tất cả bỏ luôn vì ko cho lấy lại. Chán chẳng muốn đòi. Bên đó bảo chừng nào mua xe thì trừ vào ko lấy lại đc.

• Like
Reactions: thefarmer
Hạng C
27/8/11
628
485
63
Có nha bạn, mình cọc 50tr luôn chứ không cọc 10tr đâu. Đến showroom, xem xe, móc tiền “cọc”. Bạn sale dẫn lên phòng kế toán, ghi nhận tiền, in cho tờ A4 ghi là cọc, kèm biên lai.
.
Nhưng đây không phải là hợp đồng!!! Nếu chưa ký hợp đồng, thì cái bản A4 ghi cọc gì đó ko có giá trị đâu. Chỉ có giá trị biên nhận mà thôi.
.
Mục đich hợp đồng (thể hiện bằng tên hợp đồng) là mua bán thì mới có điều khoản cọc. Hầu hết, mua xe là chồng tiền đủ (hoặc ký nhận thủ tục vay trả góp) mới được ký hợp đồng chính thức nha bạn, vì sau khi ký hợp đồng sẽ tiến hành thủ tục ra xe, xuất xe. Với những xe chờ nhập chưa về, tức chưa rõ cơ cấu sản phẩm, kết cấu sản phẩm, nội dung hợp đồng gần như không có căn cứ để xác lập. Bạn mua gì ngoài cái tên xe? Bạn thấy hợp đồng mua xe chính thức chưa? Trong nội dung sản phẩm, nêu rõ hạng mục xe, năm sản xuất, kết cấu xe theo nhà sản xuất (thật ra là đầy đủ toàn bộ theo công bố và đăng ký phương tiện của nhà sản xuất, nhập khẩu).
.
Mấy cái cọc kia ko có căn cứ pháp lý để lấy đâu. Tại chưa đụng thưa kiện thôi, và số tiền nhỏ so với người mua xe, giá trị xe, và thường giải quyết bằng thoả thuận.
.
Nếu ra toà, luật sư hỏi hai câu thôi: 1, cọc cho cái gì? 2, hợp đồng đâu?
Suy diễn của bạn quả là bất thường.
Đại lý sẵn sàng ký hd với khách hàng để chốt giá bán và sẽ có điều kiện kh phải đặt cọc trước ngày abc. sau ngày đó giá có thể sẽ khác... Khi kh đặt cọc biên lai thu tiền sẽ ghi số hđ kia... Mình mua xe thì ký HĐ đến lần thứ hai mình mới đặt coc.
Vậy nhé.

Hạng F
29/10/16
11.609
22.331
113
Pháp
Nếu bạn ở VN thì có thể được, còn không thì mua ra bán lại thôi, chứ không lẽ ký khống ? rồi người bán ráng chịu, Kiểu như mua trên mạng, đồ về đến nhà ... em không thích, không phải tui ... xù kiểu nầy ở VN chứ các nước phát triển là nó đập cho phù mỏ, chưa nói đến 10 triệu của bạn, Đừng dùng ý thức VN mà áp dụng cho tất cả mọi người. Mong bạn có cái nhìn đúng nha . Thân!

14/6/17
879
424
63
View attachment 2086403

Chào anh/chị/em OS ạ. Tình hình là trước em có cọc bên Huyndai mua chiếc Elantra nhưng do gia đình có việc ko tiếp tục mua được nên cần bán cọc lại cho ai cần ạ.

Lúc em cọc 10tr mua xe Hyundai Elantra nhưng em đã thương lượng lại bên Huyndai rồi là sẽ hỗ trợ cho mua xe nào của Huyndai cũng được ko nhất thiết là Elantra ạ. Lúc em cọc 10tr giờ chia lại 5tr thôi ạ. Anh/chị/em nào có nhu cầu thì ib em nói thêm ạ. Giao cọc tại Huyndai Trường Chinh Tân Bình nên đừng lo em lừa đảo gì ạ.

Em cảm ơn mọi người đã đọc tin.
Bác cho e số điện thoại liên lạc nhé!

Hạng D
6/8/16
2.420
18.361
113
View attachment 2086403

Chào anh/chị/em OS ạ. Tình hình là trước em có cọc bên Huyndai mua chiếc Elantra nhưng do gia đình có việc ko tiếp tục mua được nên cần bán cọc lại cho ai cần ạ.

Lúc em cọc 10tr mua xe Hyundai Elantra nhưng em đã thương lượng lại bên Huyndai rồi là sẽ hỗ trợ cho mua xe nào của Huyndai cũng được ko nhất thiết là Elantra ạ. Lúc em cọc 10tr giờ chia lại 5tr thôi ạ. Anh/chị/em nào có nhu cầu thì ib em nói thêm ạ. Giao cọc tại Huyndai Trường Chinh Tân Bình nên đừng lo em lừa đảo gì ạ.

Em cảm ơn mọi người đã đọc tin.
tin này mà được lên trang nhất????:eek::eek::eek:

Hạng D
21/3/16
1.014
665
113
Bác không có nhu cầu mua nữa thì kêu đại lý họ trả lại chứ làm gì khổ vậy, tự nhiên mất 50%? Làm ăn tính chuyện lâu dài chứ chụp dựt đâu mà ăn 10tr của khách? Nếu quả thực đại lý họ không trả lại thì nên cạch mặt loại làm ăn kiểu này ra là được rồi. Trong c/s có những thứ khác quan trọng hơn $ đó ạ, tiền chỉ là phương tiện sống thôi không phải là tất cả.
Mình đặt cọc 20tr mua CRV tại đại lý Honda Đà Nẵng, cũng có lý do cá nhân nên không thể mua được, mình chủ động yêu cầu hoàn trả tiền cọc, thời điểm giao xe thì cũng không có xe giao nhưng đại lý Honda Đà Nẵng nhất định không trả cọc cho minh. Làm ăn kiểu này nếu có lần sau chắc sẽ cạch mặt

Hạng D
6/12/14
1.340
1.304
113
Tôi đã từng cọc mua xe Mercedes. Đổi ý không mua và báo cho sales, sales mời tới trả lại đủ. Năm sau tôi lại muốn mua xe Mer. Và đã tới đúng showroom đó mua. Phải như thế chứ.

• Like
Reactions: Lqanh