Hạng B2
9/7/16
304
247
43
Trời! Kinh nghiệm của em nhé!
Tiền cọc chỉ có giá trị áp dụng (pháp lý) khi ký hợp đồng, mà trong đó có điều khoản nêu là mất cọc hoặc bồi thường cọc khi một trong hai bên không thực hiện mục đích hợp đồng.
Do vậy, bạn đặt cọc mà chưa ký hợp đồng, chỉ là biên nhận, nó ko có giá trị áp dụng nha bạn. Nó chỉ là biên nhận “nhận tiền”, thậm chí còn chưa xác nhận mục đích đưa tiền và nhận tiền cho việc gì nữa. Vì hợp đồng không có, chưa ký, chưa xác nhận giao dịch là gì, giao dịch gì, cho ai, cho cái gì, khi nào, bao lâu, ở đâu, kết cấu thành phẩm, cơ cấu sản phẩm, ...
Cứ nhận lại tiền thoải mái nhé! Theo em nghĩ, họ cũng ko làm khó quá đâu, sale mà thôi.

Tôi nghĩ bạn này nói chuẩn nè ( nếu chưa ký hộp đồng). Còn nếu đã ký HĐ rồi thì phải mất cọc thôi.

Hạng D
18/4/15
1.397
10.879
113
Cọc mua xe ko phải cọc mua đất mua nhà, nên người đàng hoàng chẳng ai lấy tiền cọc nếu bên kia đổi ý.
Em cũng đã cọc, đại lí còn gọi ra lấy về cơ, chứ ở đó mà ko trả.
Nhạc nhiên thật đấy!
Chắc do ăn ở!

Hạng D
9/7/09
1.754
962
113
Trước đây em cọc con Honda CRV đến 500 triệu. Sau đó đổi ý còn lấy lại được toàn bộ 100%. Tiền cọc để mua nhưng mình đổi ý và khi chưa nhận xe thì lấy lại 100% thôi bác ơi.

• Like
Reactions: Osin
Hạng D
25/3/16
1.046
1.012
113
Lúc trước khi cọc mua xe tôi có hỏi: nếu đổi ý không mua thì sao? trả lời: sẽ hoàn trả đủ. Trong giấy cọc tôi bắt phải ghi: "không mua trả lại đủ cọc". Sau đó tôi đổi ý mua xe khác, tôi đã tới lấy lại đủ cọc.

• Like
Reactions: Osin
Hạng B1
25/10/13
63
78
18
Mình nghĩ 70% những người nêu ý kiến trên đây chưa từng cọc để mua xe.. chỉ nói theo quan điểm cá nhân.

Hạng F
29/10/16
11.609
22.317
113
Pháp
Mình nghĩ 70% những người nêu ý kiến trên đây chưa từng cọc để mua xe.. chỉ nói theo quan điểm cá nhân.
Tôi từng mua, từng đặt cọc và dĩ nhiên lấy xe theo ý của mình và rất nhiều lần rồi , Chắc tôi nằm trong 70% đó. Bạn đừng viết và tự biên như thế. và còn hơn nửa. Cũng như bạn đặc cọc sau đó xù thì người bán ra sao ? Trừ khi sai trái một trong 2 bên (sẽ nói sau)

Hạng D
23/6/13
1.891
4.894
113
Juyn
Bác không có nhu cầu mua nữa thì kêu đại lý họ trả lại chứ làm gì khổ vậy, tự nhiên mất 50%? Làm ăn tính chuyện lâu dài chứ chụp dựt đâu mà ăn 10tr của khách? Nếu quả thực đại lý họ không trả lại thì nên cạch mặt loại làm ăn kiểu này ra là được rồi. Trong c/s có những thứ khác quan trọng hơn $ đó ạ, tiền chỉ là phương tiện sống thôi không phải là tất cả.
Huyndai Kinh Dương Vương đã nuốt của mình 10tr cọc đó bác