Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32
Em dự định sử dụng máy nước nóng trực tiếp cho WC và bếp. Mong các bác có kinh nghiệm đã sử dụng qua chia sẽ kinh nghiệm chọn nhãn hiệu uy tín và cách sử dụng, lắp đặt hiệu quả, an toàn.
Trước đây em sử dụng máy nước nóng trực tiếp hoặc năng lượng mặt trời. Nay do nhu cầu sử dụng lượng nước nóng lớn (cho bồn tắm) và không sử dụng giàn năng lượng mặt trời (do chiếm diện tích và không thẩm mỹ), nên buộc phải sử dụng máy nước nóng gián tiếp.
Cám ơn các bác chia sẻ.

Tập Lái
31/10/12
13
0
0
Theo em, Bác nên dùng Ariston.
Nó cũng khá bền và ổn định.
Lắp đặt đơn giản vì các siêu thị có lắp tận nhà. Lưu ý cần có dây E để đảm bảo an toàn, nếu nguồn nước yếu thì lại phải chọn loại có bơm trong máy và hơi ồn tí đấy.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
150.246
113
www.phindeli.com
Em cũng dùng Ariston, ngon.
Dùng cho bồn tắm thì bác xài bình to mới đủ, ít nhất 40 hoặc 50 lít nhé.

Lắp đặt thì chú ý cái van xả áp theo máy. Có những chú thợ vứt luôn cái van đi để lắp cho ... nhanh :confused:

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32
Cám ơn Mr. Fill và HT

Cho em hỏi thêm, nếu như mình lắp máy nước nóng gián tiếp Ariston ( em kiếm hoài, so không có nhãn hiệu khác... bán em nói có 1 hiệu của Úc nữa thì phải). Vì mỹ quan (40-50 lít), nên em dự định để máy trên tầng kỹ thuật :D(phòng giặt , sân thượng (1 trệt, 1 lầu (WC dự định sử dụng nước nóng) + sân thượng ( phòng giặt) - sau đó cho dẫn nước nóng xuống (giống như năng lượng mặt trời). Như vậy có an toàn không hoặc phải lắp đặt thêm bộ phận phụ trợ nào (ví dụ, CB chống giật hay công tắc on/off đặt ở phòng WC chẳng hạn)... Chắc chắn là em sử dụng dây E rồi... vì sử dụng đèn HT, nếu không sợ hư không bảo hành :D

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
150.246
113
www.phindeli.com
Phần lớn máy ariston đời mới đều có tích hợp elcb chống giật rồi, bác check catalog nhé. Nên gắn contact on off ở wc cho tiện dụng, dùng cb thường 20 amper thay contact cũng được.

Việc có dây E là bắt buộc. Và xài dây điện nguồn 2,5 ly cho đủ tải bác nhé.

Nhà chỉ có 1 lầu thì nhiều khả năng cần gắn thêm bơm tăng áp.

Hạng C
8/4/11
889
11.128
93
Về vấn đề thẩm mỹ, bác có thể lắp sát vào trần bê tông rồi dùng trần giả để che đi. Nhớ chọn loại trần tháo lắp đơn giản. Nhà em dùng Ariston hơn 10 năm vẫn tốt, có điều chỗ ống cấp nước (bằng nhựa) nối vào máy (ống kim loại) đôi khi bị rỉ nước.

Tập Lái
31/10/12
13
0
0
Duc Huan nói:
Về vấn đề thẩm mỹ, bác có thể lắp sát vào trần bê tông rồi dùng trần giả để che đi. Nhớ chọn loại trần tháo lắp đơn giản. Nhà em dùng Ariston hơn 10 năm vẫn tốt, có điều chỗ ống cấp nước (bằng nhựa) nối vào máy (ống kim loại) đôi khi bị rỉ nước.
Sau 2 - 3 năm, Bác phải thay gioăng mới để giải quyết triệt để tình trạng này.

Hạng D
3/1/12
1.500
22.763
133
Minh Pham nói:
Cám ơn Mr. Fill và HT

Cho em hỏi thêm, nếu như mình lắp máy nước nóng gián tiếp Ariston ( em kiếm hoài, so không có nhãn hiệu khác... bán em nói có 1 hiệu của Úc nữa thì phải). Vì mỹ quan (40-50 lít), nên em dự định để máy trên tầng kỹ thuật :D(phòng giặt , sân thượng (1 trệt, 1 lầu (WC dự định sử dụng nước nóng) + sân thượng ( phòng giặt) - sau đó cho dẫn nước nóng xuống (giống như năng lượng mặt trời). Như vậy có an toàn không hoặc phải lắp đặt thêm bộ phận phụ trợ nào (ví dụ, CB chống giật hay công tắc on/off đặt ở phòng WC chẳng hạn)... Chắc chắn là em sử dụng dây E rồi... vì sử dụng đèn HT, nếu không sợ hư không bảo hành :D
Vậy khoảng cách từ máy nước nóng đến đầu cuối sử dụng là bao xa? Nếu xa quá thì từ lúc mở nước đến khi có nước nóng là bao lâu? Vì máy nước nóng chỉ duy trì nhiệt độ trong bình chứa của máy thôi. Và như vậy, nhiệt độ trong đường ống sẽ giảm dần. Như thế liệu có kinh tế không?

Tập Lái
31/10/12
13
0
0
Khoảng cách sử dụng hiệu quả và giảm thiểu thất thoát nhiệt năng
- Đối với ống thép từ 3 - 4m.
- Đối với ống PPR từ 12 - 15m.
Đương nhiên càng ngắn là càng tốt.
Một số hộ gia đình dùng nước nóng NLMT nhưng đi ống lòng vòng với chiều dài trên 20m thì sẽ thấy ngay hệ lụy về việc thoát nhiệt. Nhiều khi chờ mãi chả có nước nóng vì nó tổn thất trong đường ống là khá cao.

Hạng C
4/8/12
708
11.152
93
15~20m với ống PPR xài NLMT cũng đủ xót ruột rồi, chờ nước nóng thì phần nước lạnh bỏ đi cũng hết 3~4lit, chả mấy hào nhưng cứ thấy phí

Status
Không mở trả lời sau này.