Hạng B2
22/6/06
336
1
0
Chiếc siena 1.6 nhà em tiếng lốp to qúa, tiếng vang ra từ bánh sau bên phụ, cứ như ngậm cây đinh nào có miếng gỗ dính vào lốp vậy. Đến tiệm lốp xịn, chủ tiệm leo lên xe đi thử rồi phán cần phải đảo lốp. Đảo lốp xong vẫn bị, chú ta phán lốp Dunlop cứng cần phải xẻ rảnh gió mới bớt, thì xẻ, vẫn không bớt, chú ta bảo phải cân vành. Thì cân vành, dán chì lại cả 4 chiếc. Vẫn không hết !

Trong một lần quyết chuyển lốp lần nữa em lắc nhẹ bánh trước thấy bánh bị rơ. Chắc là đây rồi. Bánh trước dính tới tay lái, thước lái, rắc rối lắm nên đưa vào hãng. Mấy chú thợ la thước lại hỏng. Mở toát mồ hôi cả buổi mới lôi được cái thước lái, hệ thống trợ lực tay lái, ra. Chú thợ thấy ít dầu gì đó phán, chảy dầu, thay vòng nhựa và phốt trên. Ừ thì thay. Mất toi 1,5 chai. Đi một ngày thì dầu lái cạn ! Lại mở ra. Lần này thì chú ta phải kêu thợ ngoài vào để phục hồi thước lái. và giá là 2,5 !
Tiếng kêu lốp vẫn không hết ! Mịa nó, cứ chạy đến 50km/h là tiếng lốp hú lên điếc cả tai.

Kiểm tra lần nữa, em tự tay quay đủ các bánh, thấy bánh sau bên phụ tiếng bi nghe sào sào. Bánh hoàn toàn không rơ. Cho thay bi thử xem. Fiat làm ổ bi dính vào mayơ, thay cả đùm hết 3triệu, đem mayơ ra thợ tiện khoát lấy bi và thay bi mới vào hết 800.

Em ru ! Lạy chúa, có cái tiếng bi bánh xe mà bao thằng thợ không mò ra. Đó là chưa nói lúc mở lấy thứớc lái phải xả hết nước làm nguội. Đến khi đổ nước vào lại chỉ đổ đâu nửa lít là đầy, chú thợ bảo đủ rồi, nó để vậy chạy thử, cân vô lăng cả 15 phút, đến khi em ngồi vào kim nhiệt lên hết tầm mới hoảng hồn. Sao chúng ngu dữ vậy không biết. Đổ nước vào phải mở ốc xả e thì nước mới vào được chứ ! Em tự tay làm thì đổ thêm cả 10 lít nữa vẫn chưa thấy đầy. May là chưa lột roan !!!

Chút kinh nghiệm kể lại với các bác !

Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội
Chính vì thế em từ bỏ hoàn toàn chuyện "độ" xe từ lâu rồi. Có đi bảo dưõng cũng phải vào hãng và bám sát, theo dõi thợ làm việc, nhắc chúng nó cái nọ cái kia mà cũng vẫn còn bị sự cố ngớ ngẩn: thợ bật kiểm tra đèn sương mù ko thấy sáng cả 2 bên, loay hoay tháo đèn ra kiểm tra, em thấy nghi nghi, vào xe bật công tắc, hai bóng đèn sương mù đang treo lủng lẳng sáng rực !!! Thế là nó lắp lại đèn cho mình. Đến hôm HN bị ngập, đi xe về để 1 thời gian ko dùng, lúc xem lại xe thì ôi thôi, chao đèn sm bên phụ vị nước vào ố hết rồi ! Tức ko thể chịu đc, thật là hỏng cái đèn lãng xẹt ! :mad:

Chi hội trưởng FIFC
18/7/07
6.718
2.058
113
51
Thợ ngoài hay thợ trong Mê Kông mà chuối vậy Bac ?

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
:) Không lẽ chẳng chú thợ nào chạy thử sau khi chỉnh sữa? Dùng cách loại trừ> Lốp kêu sao kêu 1 bên, lốp sau kêu sao tháo thước lái? Tiếng lốp kêu và ổ bi rơ khác nhau lắm: Thợ gọi là bi bị xào.

Hạng B2
22/6/06
336
1
0
Thợ làm lốp dĩ nhiên là ở ngoài roài. Còn lại đều là "anh em" trong hãng cả đấy !

Hạng B1
26/2/06
75
1
0
Em nghĩ khi lái phải phân biệt được đâu là tiếng lốp kêu do ma sát xuống dưới lòng đường, đâu là tiếng kêu lạ.
Em không dám chê thợ của Mekong, nhưng nói chung khi vào đại lý toàn bị gạ thay cái này, thay cái kia để bán đồ thôi.
Em cũng thỉnh thoảng mang xe xuống Thanh Trì, nhưng chỉ xuống đó và chỉ cho thợ dưới đấy thay đúng cái mình cần thay thôi

Hạng D
17/11/07
1.088
2
0
gentledog nói:
Chính vì thế em từ bỏ hoàn toàn chuyện "độ" xe từ lâu rồi. Có đi bảo dưõng cũng phải vào hãng và bám sát, theo dõi thợ làm việc, nhắc chúng nó cái nọ cái kia mà cũng vẫn còn bị sự cố ngớ ngẩn: thợ bật kiểm tra đèn sương mù ko thấy sáng cả 2 bên, loay hoay tháo đèn ra kiểm tra, em thấy nghi nghi, vào xe bật công tắc, hai bóng đèn sương mù đang treo lủng lẳng sáng rực !!! Thế là nó lắp lại đèn cho mình. Đến hôm HN bị ngập, đi xe về để 1 thời gian ko dùng, lúc xem lại xe thì ôi thôi, chao đèn sm bên phụ vị nước vào ố hết rồi ! Tức ko thể chịu đc, thật là hỏng cái đèn lãng xẹt ! :mad:

Em học tập bác, là xuống Hãng là phải bám sát, theo dõi chặt chẽ thợ làm.

Hạng D
15/5/09
2.269
114
0
48
thợ ở đâu cũng vậy bác ơi, có thợ giỏi và thợ giời ơi, em cũng gặp trường hợp này rồi , bạc cầu bị hư mà phán là lốp chai nên kêu thay thì sẽ hết , sau khi kiểm tra nhiều nơi cuối cùng bán xe thì hết kêu.

Hạng B2
19/5/08
160
0
16
Thanks bác chia sẻ kinh nghiệm, em cũng phải kiểm tra lại ổ bi xe em xem nó có vấn đề gì ko đây.

Hạng D
18/6/07
1.373
4
36
Khổ thân cụ Đồ Quảng!
Thợ Mê Kông giờ chạy hết rồi mà, còn mấy thằng cu học việc, chả có chỗ nào nhận hay sao ấy!
Các cụ mà đem xe giao cho bọn này là tự giết mình rồi!
Chuyện này em cũng đã đề cập từ năm ngoái, giờ các cụ vẫn lại "bị". Rõ khổ!