Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
5/12/07
780
1.954
93
vnexpress.com.vn
Re:Có bác nào thích đầu tư đất Bình Chánh?

QB nói:
Xin Các Bác Tư vấn giùm có nên Lật Kèo không ?
Sự việc như thế này: em có nghe lời một người bạn mua giấy tay 1 miếng đất ở củ chi DA (Làng Hoa CCC) của báo KQĐ . trong hợp đồng ghi là khi nào cho sang tên bên bán có nghĩa vụ sang tên cho bên mua nhưng đã qua 2 năm rồi mà báo KQĐ vẫn chưa cho sang tên mà đất đai thì vẫn mù tịt kg thấy gì.
Vậy xin hỏi các bác ? có nên nói người bán trả lại tiền
Nếu có thể kiện ra tòa được không ? (Hợp đồng mua bán đất bằng giấy tay thì không có giá trị)
Cảm ơn các bác đã đọc và xin cho ý kiến.

1/ Em có nhận định như thế này :
- Những hứa hẹn bằng miệng không có lưu chứng coi như lời nói gió bay trên mặt pháp lý .
- báo KQĐ vẫn chưa cho sang tên mà đất đai thì vẫn mù tịt kg thấy gì : Vấn đề báo KQĐ vẫn chưa cho sang tên có lẽ là vì dự án của họ bị chính quyền thỏi còi ách lại, nên bác cũng là nạn nhân (do vô tình hay cố tình chấp nhận rủi ro) .
-Hợp đồng mua bán đất bằng giấy tay : Theo em có lẽ đây là "Hợp đồng góp vốn" hay là "Hợp đồng hứa mua bán đất", chứ không phải là "Hợp đồng mua bán đất" vì thời điểm ấy chủ đầu tư có thể chưa có Quyết định giao đất hoặc Giấy CNQSDĐ toàn dự án thì không thể ký "HĐ mua bán đất" như Hợp đồng kinh tế đối với bác được . Từ đây, hướng vấn đề có thể giải quyết như sau :
a. Nếu là HĐ góp vốn hay HĐ hứa mua bán đất thì bác phải chịu rủi ro cùng chủ đầu tư vì bác đã chót chấp nhận khi nào cho sang tên bên bán có nghĩa vụ sang tên cho bên mua .
b. Nếu là HĐ mua bán đất mà chủ đầu tư đã có Giấy CNQSDĐ toàn dự án hoặc Quyêt định giao đất của UBND Huyện (TP), nhưng vì lý do nào đó (chưa hoàn thành hạn mục ...) mà chính quyền chưa cho tách thửa sang nhượng, nên chủ đầu tư chưa thể sang tên cho bác, thì bác cũng phải chịu thôi vì trong HĐ không ràng buột thời gian .
c. Nếu là HĐ mua bán đất mà khi đó chủ đầu tư chưa có Giấy CNQSDĐ hay QĐ giao đất thì xem như HĐ vô hiệu . Trường hợp này bác có thể khởi kiện hủy HĐ mua bán và nhận tiền lại ----> cũng gian nan lắm bác ạ .
2/ Bác nên nhờ 1 luật sư chuyên ngành có uy tín để tư vấn tốt hơn, và đừng tin những gì em trình bày luộm thuộm trên đây nhé . :D

QB
Hạng D
11/9/09
1.395
13
38
48
FFC

em cảm ơn bác . mua phải miếng đất này em chán như con gián.

QB
Hạng D
11/9/09
1.395
13
38
48
FFC

dạo này các Bác lo đi đầu tư quá nên quên lên đây 8 gồi.
bác nào có gì hay cho em ké với.

Hạng C
30/9/04
755
1.968
93

vankhanhktpn nói:
@Các bác:Mình cùng nhau phân tích ở đây để nhận định khu vực mà chạy theo đầu tư kiếm lãi ko phải hơn thua làm gì .
Trở lại vấn đề: Đường đến đâu thì khu dân cư sầm uất đến đó ,khi có đại lộ NVL thì khu TânTúc, Tân Kiên chỉ mới gọi sáng giá ,nhưng khi đại lộ ĐT hoàn thành đâm trực diện về Q1 chỉ 14Km+ đoạn nối đường cao tốc trung lương 4km(sắp triển khai)+depo tàu điện metro BT-BC đang làm tại Tân Kiên thì em thấy nó tiềm năng thật sự hơn hiện tại nhiều, khuTân Kiên,Tân Túc sẽ hình thành các đầu mối giao thông huyết mạch. Nếu có ít tiền thì em vẫn sẽ mua dần ở đây để dành. Đất thổ cư hiện hữu khu này chỉ tầm 2- 4 triệu/m2,đất nông nghiệp 400-800ng/m2, rất đáng để mua đầu tư hoặc an cư.Hì hì.

Cám ơn thông tin của bác. Bác cho em hỏi là bây giờ nếu em định mua 1 miếng nền ở khu vực Tân Kiên này để sau này xây nhà ở thì còn giá 2tr-4tr/m2 không bác? Có sợ bị dính quy hoạch không? Em thấy trên báo Mua Bán đăng bán đất dự án 584 ở Tân Kiên đến 7tr-8tr/m2 lận. Nếu đất thổ cư mà ngon lành 2tr-4tr thì nên mua thổ cư bình thường chứ nhỉ? Bác chỉ dẫn thêm cho em với, cảm ơn bác.

Hạng C
5/12/07
780
1.954
93
vnexpress.com.vn

vankhanhktpn nói:
@Các bác:Mình cùng nhau phân tích ở đây để nhận định khu vực mà chạy theo đầu tư kiếm lãi ko phải hơn thua làm gì .
Trở lại vấn đề: Đường đến đâu thì khu dân cư sầm uất đến đó ,khi có đại lộ NVL thì khu TânTúc, Tân Kiên chỉ mới gọi sáng giá ,nhưng khi đại lộ ĐT hoàn thành đâm trực diện về Q1 chỉ 14Km+ đoạn nối đường cao tốc trung lương 4km(sắp triển khai)+depo tàu điện metro BT-BC đang làm tại Tân Kiên thì em thấy nó tiềm năng thật sự hơn hiện tại nhiều, khuTân Kiên,Tân Túc sẽ hình thành các đầu mối giao thông huyết mạch. Nếu có ít tiền thì em vẫn sẽ mua dần ở đây để dành. Đất thổ cư hiện hữu khu này chỉ tầm 2- 4 triệu/m2,đất nông nghiệp 400-800ng/m2, rất đáng để mua đầu tư hoặc an cư.Hì hì.

Sáng nay báo Tuổi trẻ đăng tin vắn, sẽ khởi công xây dựng tuyến ĐL Đông Tây nối dài, nối QL1A với đường cao tốc Trung Lương . Đoạn này có chiều dài 2,7 km, rộng 60m... Đây là tin tốt cho các bác đầu tư đất tại Tân Kiên, Tân Nhựt . Bác Khánh trúng quả rồi nhá ! :p

Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất

<h1> Nối đại lộ Đông Tây với đường cao tốc TPHCM - Trung Lương</h1> SGGP - 2 ngày trước
(SGGP). – Theo đề nghị của UBND TPHCM, nhằm đồng bộ hóa hệ thống giao thông đường bộ trên địa bàn TP, Bộ Giao thông Vận tải vừa cho phép lập dự án đầu tư đường nối đại lộ Đông Tây TPHCM với đường cao tốc TPHCM – Trung Lương và giao cho Ban quản lý dự án Mỹ Thuận thực hiện dự án.
Đây các bác:
http://www.baomoi.com/Info/Noi-dai-lo-Dong-Tay-voi-duong-cao-toc-TPHCM--Trung-Luong/144/3264259.epi

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.548
113
www.phindeli.com

Các bác cho em học hỏi cái vụ đất đền bù giải tỏa này với:
- Giả sử em mua đất Tân Kiên như bác Khánh, đến lúc đền bù giải tỏa thì nhà nước đền theo nguyên tắc thương lượng với dân (chủ đất) hay sẽ áp giá từ trên xuống để đền bù?
- Nếu thương lượng mà chủ đất không đồng ý với xxx thì sao? Bị cưỡng chế không???
- Nếu xxx áp giá thì làm sao biết khu đất của mình sẽ được áp giá khoảng bao nhiêu, đất nông nghiệp giá bao nhiêu? và thổ cư giá bao nhiêu?

Chả là em chưa từng chơi kiểu này, thấy bác Khánh chơi cũng ham quá, nhưng không tính được là mua giá nào thì giải tỏa sẽ có lời ... thấy báo chi thường xuyên đăng các vụ bà con kiện cáo nhà nước lùm xùm nhiều năm cũng thấy ngại quá ...

Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất

Đất dự án khu dân cư mới---> đền bù phải thương lượng( mua thoả thuận)
Đất giải toả làm đường---> đền bù theo giá từ trên chỉ định ,nếu mua trong dạng này tốt nhất là mua sao cho sau khi giải toả đường vẫn còn được 50% đất của mình thành mặt tiền

Hạng F
13/1/06
12.145
2.187
113
60
Bình Thạnh -Tp HCM

vankhanhktpn nói:
Đất dự án khu dân cư mới---> đền bù phải thương lượng( mua thoả thuận)
Đất giải toả làm đường---> đền bù theo giá từ trên chỉ định ,nếu mua trong dạng này tốt nhất là mua sao cho sau khi giải toả đường vẫn còn được 50% đất của mình thành mặt tiền

Thanks bác chia sẻ sự hiểu biết cho ACE nhé!
Vậy là miếng đất 4công gì đó của bác ngon lành nhỉ! Chúc mừng bác nhé!

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.548
113
www.phindeli.com

Cảm ơn bác Khánh nhé, bi giờ các bác đu theo mua Tân Kiên chắc vẫn còn kịp, chỉ tiếc là chưa rõ cái vị trí chính xác con đường thôi nhể?

Status
Không mở trả lời sau này.