21/9/11
1.667
31.715
113
có vụ nó không ra công chứng hủy hợp đồng thuê thì không bán nhà được. Cho thuê tiếp thì không công chứng được.
Mà có khi nó quay lại kiện tiếp là vỡ mặt.

Đúng rồi Bác, lúc đó mình ở thế yếu, có người phải trả lại toàn bộ tiền cọc cho nó trong khi nó trả nhà trước hợp đồng, 6 tháng vẫn kg cho thuê được, vì cần bán phải trả đủ nó mới ký. May không phải trả tiền nó sửa chữa.

Anh có thể cho mình xin toàn bộ cái file hợp đồng được không ?

Anh PM địa chỉ mail nhe, tối mình gửi.

Hạng D
29/12/14
1.776
8.055
113
Đúng rồi Bác, lúc đó mình ở thế yếu, có người phải trả lại toàn bộ tiền cọc cho nó trong khi nó trả nhà trước hợp đồng, 6 tháng vẫn kg cho thuê được, vì cần bán phải trả đủ nó mới ký. May không phải trả tiền nó sửa chữa.

Anh PM địa chỉ mail nhe, tối mình gửi.
Tiện anh cho em xin file hợp đồng với nha. Thanks anh,

Hạng B2
16/6/05
467
3.927
103
HCM
Cho thuê nhà ngoài thuế TNCN các anh cũng phải theo dõi thuế Kinh doanh của thằng thuê nhà mình. Chứ sau này nó nợ thuế tè lè thag thuế ép mình phải đong dùm cũng mệt mõi lắm ah. Lâu lâu phải dò hỏi thăm tinh hình từ cán bộ thuế phụ trách.

Hạng C
3/9/14
736
21.372
103
39
Nếu là mình mình sẽ không công chứng, gặp người nào nhây thì mình sẽ rất khó khăn trong việc mua bán hay cho thuê lại.

Người nhây thì họ để đồ đạc lại không chịu lấy đi, mình muốn vào dọn cho người khác thuê cũng khó, nó kiện mất đồ thì lằng nhằng nên mình thường để câu này vào hợp đồng cho thuê nhà/đất.

View attachment 2355353
trong thời gian kiện tụng. bên B sẽ phải thanh toán tiền cả thời gian đó. chia bình quân ngày ra xxx tiền , do bên A k thể cho thuê để tạo thu nhập. Và đứa nào thua kiện thì phải trả toàn bộ án phí. cả tiền phát ngày 50 k của vk tau nữa. :D
Ps: hù nhiều quá nó đế thuê :D

Hạng B2
2/8/05
345
2.193
93
TP HCM
Công chứng thì :
  • Hạn chế lừa đảo về giấy tờ thân nhân và lừa bán nhà thuê (nếu có). Hơn nữa cảm giác an toàn hơn vì có bên làm chứng hợp đồng. Tuy vậy:
  • Nếu hết hạn, khách thuê không ra ký thanh lý thì chủ nhà không cho thuê khác hay bán nhà được.
  • Nó không nộp thuế thì mình lãnh đủ.

Theo em biết thì nếu hđ thuê hết hạn thì không cần khách thuê ra ký thanh lý. Còn nếu hợp đồng thuê chưa hết hạn thì phải nhờ họ ra ký thanh lý công chứng thì mình mới bán hay cho thuê tiếp được.

Full Sinopharm
25/12/09
2.706
33.342
113
Theo em biết thì nếu hđ thuê hết hạn thì không cần khách thuê ra ký thanh lý. Còn nếu hợp đồng thuê chưa hết hạn thì phải nhờ họ ra ký thanh lý công chứng thì mình mới bán hay cho thuê tiếp được.
Bán được, nhưng phải ra đúng chỗ Công chứng HD Thuê, nó mới hủy HD Thuê cũ.
Mấy chỗ Công chứng khác nó check hệ thống thấy có HD Thuê thì không làm.

Hạng B2
2/8/05
345
2.193
93
TP HCM
Bán được, nhưng phải ra đúng chỗ Công chứng HD Thuê, nó mới hủy HD Thuê cũ.
Mấy chỗ Công chứng khác nó check hệ thống thấy có HD Thuê thì không làm.
Ý anh là nếu ra đúng chỗ Công chứng HĐ Thuê để hủy thì không cần khách thuê ra ký, chủ nhà tự hủy được hđ thuê ?

• Like
Reactions: ngr040 and lucsi