Hạng D
2/3/11
2.435
29.838
113
Cho thuê nhà ngoài thuế TNCN các anh cũng phải theo dõi thuế Kinh doanh của thằng thuê nhà mình. Chứ sau này nó nợ thuế tè lè thag thuế ép mình phải đong dùm cũng mệt mõi lắm ah. Lâu lâu phải dò hỏi thăm tinh hình từ cán bộ thuế phụ trách.
Sao lại có vụ này ta? Miễn mình tự đóng thuế bên cho thuê đầy đủ thôi chứ. Liên quan gì cv của bên thuê vì hđ có ghi rõ vậy mà. Hơi lạ!

Hạng B2
16/6/05
467
3.959
103
HCM
Sao lại có vụ này ta? Miễn mình tự đóng thuế bên cho thuê đầy đủ thôi chứ. Liên quan gì cv của bên thuê vì hđ có ghi rõ vậy mà. Hơi lạ!
Hơi lạ nhưng đụng chuyện thì nó sẽ là vậy anh ah. Gia đình e bị rồi, đug theo luật thì thuế ai người đó chịu nhug bên thuế họ ép mình. Tính tới tinh lui thì phần thiệt mình thôi, nên đành chấp nhận để thuế đóng hđ cũ rồi cho mở hđ mới. Con cảm thấy muốn chơi tới luôn bất chấp tất cả thì cug dc thôi, nhug sau này mình cho thuê họ hạch hoẹ cug thiệt mình “chug tôi rất dân chủ, nhug lại có tinh thù vặt”.

• Wow
Reactions: phamhoanggiang
Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
152.232
113
www.phindeli.com
Em có căn nhà cho thuê cả nội thất. Trước nay toàn cho khách nước ngoài thuê rất OK. Giờ có cặp vợ chồng trẻ khách VN muốn thuê ở thời hạn 2 năm. Em nghe nói khách VN thì rủi ro cao lắm nên còn lưỡng lự dù đang mùa COVID. Hợp đồng chặt chẽ và giá thuê khoảng 60 chai ( bằng giá cũ), cọc 5 tháng, thanh toán hàng tháng, bên thuê đóng hết các thuế. Em không biết nhiều về khách vì gặp có một lần là đồng ý thuê ngay, vả lại toàn làm việc qua bên môi giới ( rất ít thông tin về khách). Nghe vụ khách Việt hay tráo trở , ý thức giữ gìn nhà cửa kém, chây ì tiền nhà, hết hợp đồng không trả nhà, thậm chí mang căn nhà thuê đi lừa...Biết rằng ký HĐ hai bên hoặc có Công chứng giá trị pháp lý như nhau nhưng e nghe nói cả hai trường hợp đều bị cái hạn chế.
Công chứng thì :
  • Hạn chế lừa đảo về giấy tờ thân nhân và lừa bán nhà thuê (nếu có). Hơn nữa cảm giác an toàn hơn vì có bên làm chứng hợp đồng. Tuy vậy:
  • Nếu hết hạn, khách thuê không ra ký thanh lý thì chủ nhà không cho thuê khác hay bán nhà được.
  • Nó không nộp thuế thì mình lãnh đủ.
Cái khó là VN mình luật pháp có nhưng thực thi rất yếu. Dân sự nên công an, toà gần như phó mặc các bên tự giải quyết và thời gian sẽ kéo dài tốn kém. Xin các bác chỉ giúp vì e không có kinh nghiệm khách Việt.
Không nên để bên thuê đóng thuế

Vì thuế là thuế thu nhập cá nhân của chủ nhà. Nếu như bên thuê không đóng thì thuế sẽ đòi chủ nhà.

Nên cộng tiền thuế vào tiền thuê nhà (bên chủ nhà đóng thuế luôn).

Hạng D
2/3/11
2.435
29.838
113
Hơi lạ nhưng đụng chuyện thì nó sẽ là vậy anh ah. Gia đình e bị rồi, đug theo luật thì thuế ai người đó chịu nhug bên thuế họ ép mình. Tính tới tinh lui thì phần thiệt mình thôi, nên đành chấp nhận để thuế đóng hđ cũ rồi cho mở hđ mới. Con cảm thấy muốn chơi tới luôn bất chấp tất cả thì cug dc thôi, nhug sau này mình cho thuê họ hạch hoẹ cug thiệt mình “chug tôi rất dân chủ, nhug lại có tinh thù vặt”.
Chắc trường hợp anh có gì đặc biệt, không hẳn là đơn giản cho thuê nhà không. Ok!

VIP CARD MEMBER
3/2/07
1.007
230
63
54
mực đích thuê nhà làm gì anh ? hd có cho thuê lại ko ? có căn nhà ở cửa tây chợ sg 1 con mẹ luật sư nhỏ nhẹ , làm hd thuê nhà nước lấy tiền thuế nhiều , anh lam hợp đồng cho em mượn ở , khỏi đóng thuế nhà nước , tra tien mặt . nghe sợ quá

Hạng B2
16/6/05
467
3.959
103
HCM
Chắc trường hợp anh có gì đặc biệt, không hẳn là đơn giản cho thuê nhà không. Ok!
Ac ac chứ anh nghĩ em cho thuê gì anh? Đây là quân nằm trong top 3 tp nhé, chứ ko phải Quận vung ven anh ah. Hag quý đóng thuế TNCN vẫn có bao thư cafe nhé. Thag thuê nha em nó bỏ trốn trc thời hạn hđ, đcm trốn còn gơ 2 cái máy lạnh Panna nữa kia. E bị nên e mới chia sẻ cho các anh cho thuê lưu ý. Còn vụ đó nhà e chơi tới luôn cug dc vì quen thân ông chủ tịch quận nhug thiệt hơn dc cai gì, chag đáng nên nha em chịu phần thuế đó. Chứ số tiền quá lớn thi cung nghĩ khác

Hạng D
2/3/11
2.435
29.838
113
Ac ac chứ anh nghĩ em cho thuê gì anh? Đây là quân nằm trong top 3 tp nhé, chứ ko phải Quận vung ven anh ah. Hag quý đóng thuế TNCN vẫn có bao thư cafe nhé. Thag thuê nha em nó bỏ trốn trc thời hạn hđ, đcm trốn còn gơ 2 cái máy lạnh Panna nữa kia. E bị nên e mới chia sẻ cho các anh cho thuê lưu ý. Còn vụ đó nhà e chơi tới luôn cug dc vì quen thân ông chủ tịch quận nhug thiệt hơn dc cai gì, chag đáng nên nha em chịu phần thuế đó. Chứ số tiền quá lớn thi cung nghĩ khác
Giờ chả lẽ bắt chủ thuê nộp báo cáo thuế cho chủ nhà nữa, khó ha!

• Haha
Reactions: gilmis and ngr040