Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница
RE: Có nên kéo phanh tay khi dừng đèn đỏ

Trích đoạn: ducanh

Trích đoạn: longcg

Ơ, quả đấy có khi bác không kéo phanh tay mà chịu khó giữ phanh chân thì có khi chú Gala kia sẽ để ý xe bác đang đỏ đít và phanh kịp thì đã không xảy ra vụ đâm??!!
Pác ơi, bác này vừa chạy xe vừa bấm đthoại để nhắn tin, khi giật mình nhìn thấy xe em thì cũng là lúc RẦM! Bác ý nói với em thế mà (do em không bắt bác ý đền, vì có bảo hiểm, xe bác ý lại te tua nên nói chuyện với nhau tương đối cởi mở,bác ý cũng công nhận là lái xe mà mất tập trung quá!)
tông với tốc độ 45-50km/h mà không có bác nào bị thương cả thì may mắn thật đấy
chắc các bác có cài seatbelt hả?

O.S.P.D
18/11/06
2.005
25
38
Ha noi

@Ducanh: May mà là Pajero đấy nhỉ chứ Jolie thì mất cái logo OS tiếc lắm :D:D, nhưng nói chung đồ xe Mit quá đắt rất vớ vẩn bác nhỉ. em ít khi đạp phanh chân khi dừng xe lắm, ra mo cài phanh tay nếu xe trôi. còn ko trôi thì em ra mo và ngồi nghe đài :D:D. Trường hợp của bác thì potay với thằng lái xe kia rùi [&:][&:] may mà tông vào oto chứ vào 2B thì ko biết hậu quả thía nào nhi???

Hạng B2
6/4/04
419
27
18
Cao Lãnh

Tôi thì bị 1 lần như thế này: dừng đèn đỏ, có kéo phanh tay hẳn hoi, vì chỗ đó hơi dốc. Trong lúc chờ, ngồi rung đùi, mắt lơ mơ, nghe nhạc... :). Bỗng thấy la hét om cả lên, chợt bừng tỉnh, thấy xe mình từ từ trôi ngược xuống, khẽ chạm vào 1 bác Mercedess, nghe kịch nhẹ 1 cái. Tôi vội kéo thêm phanh tay, mở cửa nhảy xuống xem. Thì ra tôi đã kéo phanh tay, nhưng chưa đủ chặt (vẫn còn kéo thêm được 2 nấc nữa), vì vậy em xe của tôi mới trôi từ từ xuống, lúc đó mình lại đang mơ màng trong tiếng nhạc, xe trôi lại cứ tưởng mình đang 'bay' :) :mad:. May mà không có việc gì lớn, chỉ xin lỗi bác Mercedess thôi (cả 2 xe đều không bị gì cả).

Qua đó tôi rút ra bài học: khi dừng đèn đỏ, nói chung phải kéo phanh tay (và kéo chặt tay). Chỉ ở những nơi mình biết chắc là rất bằng phẳng thì mới không dùng phanh tay thôi.

'Cẩn tắc vô áy náy' mà. :D

Hạng D
6/4/05
3.606
2.255
113

Em lại khoái xài thắng tay khi dừng đèn đỏ, nhất là lúc tan tầm, thời gian chờ đèn lâu! Khi đó cho chân mình nghỉ ngơi được đặng chuẩn bị ... bò tiếp!

PVT confirmed
Hạng D
4/5/07
2.384
297
83
The Earth

Trích đoạn: ducanh
Cái vụ phanh tay cũng vì 1 phần là do ông lái lancer kia nói : nếu anh đừng kéo phanh tay thì xe em chắc cũng bị nhẹ hơn!
Vậy sao bác không nói bác Lancer kia là: "trước khi hun mông vợ 2 tui sao ông không nói trước để tui nhả phanh tay :D"

O.S.P.D
4/12/06
701
23
63
Hà nội

Đèn đỏ dùng phanh tay em thấy ít người dùng. An toàn hơn hay ko thì chẳng thấy, nhưng có vẻ hơi bất tiện, nhất là giao thông HN giờ sao đông thế, đỗ đèn đỏ cứ nhích lên tý một, dùng chắc oải lắm. Tuy nhiên, nếu mới lái quen dùng thì cũng an tâm và tốt hơn.

Hạng C
31/8/07
880
6
18

Em thấy nếu đường đông, đằng trước mình có xe và nếu phải đợi đền đỏ lâu thì nên kéo thắng tay , kẻo mình thành bánh mỳ kẹp thịt đấy , xe bị bẹp mông không xót bằng vỡ đầu đâu các bác ạ

Hạng D
10/1/07
2.402
4
38
Việt Nam

xe tự động về P coi như có thắng tay rồi phải không các bác
vì để P là nó block hộp số rồi đó , không phải thắng tay đâu , nếu để P mà "đẩy" xe mạnh là bể hộp số luôn .