Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница
RE: Có nên kéo phanh tay khi dừng đèn đỏ

Trích đoạn: dawmgoodman

xe tự động về P coi như có thắng tay rồi phải không các bác [8|]
nhưng em nhớ lúc trước có nhiều bác tư vấn là xe AT dừng đèn đỏ chỉ nên đạp thắng chân thôi chứ không nên về N hoặc P dễ làm giảm tuổi thọ hộp số AT

với lại như bác Duy nói, nếu cài P mà lỡ có cái xe sau húc vô mông thì bể luôn hộp số. Vậy nên xe AT dừng đèn đỏ không nên về P. Nếu dừng nhanh thì chỉ cần đạp thắng chân, dừng lâu hơn thì về N và thắng tay.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
20/6/06
305
1
18
41
UK
www.otosaigon.com

Vụ này theo em chúng ta nên cài phanh tay cho dù là xe MT hay AT . Có rất nhiều tình huống có thể xảy ra khi xe dừng đèn đỏ. Có bác thì bị hôn vào mông, có bác lai bị trôi xe nếu chỗ dừng xe đừơng nó dốc về phía trước, có bác lại đạp nhầm ga khiến xe vọt lên ...Xe AT thì không nên về số P hoặc không cần thiết về N chỉ cần kéo phanh tay là đủ, còn xe MT thì nên về N và kéo phanh tay.

Hạng D
4/10/05
4.881
42
48
54
Gò Té

Số P của xe AT thì chỉ dùng để đỗ thôi chứ dừng tạm không nên dùng P, cứ về N đạp thắng chân.

Hạng B2
17/8/07
242
1
0
vnexpress.net

Thằng bạn em bị xe sau lùi cho tớibung nắp ca bô luôn
Chuyện là thế này thằng bạn em đi xe từ Vinh lên Nam Đàn đi sau 1 ông IFA nó thấy ông IFA rẽ nó cũng rẽ theo sau, thì ra cả hai ông chui vào đường 1 chiều, thằng IFA giật mình cài số lùi, ko quan sát mà có quan sát ko thấy con Cùi bắp đòi 88 ở sau nó còi ầm ĩ nó ko nghe, cứ thế nó lùi, thằng bạn em luống cuống đáng lẽ cài luôn số lùi lùi theo chắc ko sao nhưng nó lại phanh chân mới chết , vừa phanh vừa còi, đàu xe chui vào gầm IFA còn đít phanh luôn vào kính lái
May mà người ko sao, theo em đi đừong đừng cà cuống lúc ấy nó cài nhanh số lùi chắc ko sao, đằng này lại phanh

Chi hội trưởng FIFC
18/7/07
6.718
2.059
113
51

Trích đoạn: hoainam1510
May mà người ko sao, theo em đi đừong đừng cà cuống lúc ấy nó cài nhanh số lùi chắc ko sao, đằng này lại phanh
Cái này là tình huống bất ngờ, cũng khó mà bình tĩnh lắm Bac ạ !

Hạng B2
17/8/07
242
1
0
vnexpress.net

Uh , mình kể để anh em mình có kinh nghiệm thôi nếu Bác nào gặp trường hợp này thì bình tĩnh mà lùi nhé, mình nghĩ tình huống này dễ xảy ra lắm

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
Vungtau, HCMC, HN, BD, OTC, MSFC...

Sao trong catalogue hướng dẫn số N trong AT chỉ dùng duy nhất khi kéo xe. Bác Der cũng xác nhận ở đâu đó rồi mà.

Vậy kéo thắng tay chú trước lùi bậy mình lùi k kịp. Mà mình lùi kịp thì bang vào người sau. Kiểu gì cũng tèo. Thôi cứ dừng thì đạp phanh chân mạnh cho chắc, thường đèn cũng chỉ 20-30 giây, lâu nhất 60s thôi.[:'(]

Hạng C
31/8/07
880
6
18

Trích đoạn: songnguyen

Số P của xe AT thì chỉ dùng để đỗ thôi chứ dừng tạm không nên dùng P, cứ về N đạp thắng chân.
Em giống bác

Tập Lái
25/2/06
11
0
1
54
Hà Nội
uk.360.yahoo.com

Em mới tập cũng hay quên phanh tay bị thầy mắng cho mấy lần, nói các Bác đừng cười.

Hạng B2
6/4/04
419
27
18
Cao Lãnh

Trích đoạn: thha9
Em mới tập cũng hay quên phanh tay bị thầy mắng cho mấy lần, nói các Bác đừng cười.
Có gì mà cười đâu bác, ai mới chạy xe chẳng hay quên cái này cái nọ, tỷ như nhả phanh tay, tắt đèn pha, tắt máy lạnh, đóng cửa... :)
Tôi cũng mới chạy xe, thỉnh thoảng cũng quên nhả phanh tay. Lúc đè ga để chạy, cứ thấy máy lì thế. Rồi nhìn táp-lô mới thấy vẫn còn phanh tay. :mad:
Chuyện vặt ấy mà bác, cứ bình tĩnh tự tin, dần là quen thôi mà. :D
Chúc bác và cả những người mới lái như tôi lái an toàn và chóng lên tay nghề.

Last edited by a moderator: