Hạng C
27/2/07
571
6
18
46
Q12
RE: Có nên kéo phanh tay khi dừng đèn đỏ

Trích đoạn: baosinh

Tôi thì bị 1 lần như thế này: dừng đèn đỏ, có kéo phanh tay hẳn hoi, vì chỗ đó hơi dốc. Trong lúc chờ, ngồi rung đùi, mắt lơ mơ, nghe nhạc... :). Bỗng thấy la hét om cả lên, chợt bừng tỉnh, thấy xe mình từ từ trôi ngược xuống, khẽ chạm vào 1 bác Mercedess, nghe kịch nhẹ 1 cái. Tôi vội kéo thêm phanh tay, mở cửa nhảy xuống xem. Thì ra tôi đã kéo phanh tay, nhưng chưa đủ chặt (vẫn còn kéo thêm được 2 nấc nữa), vì vậy em xe của tôi mới trôi từ từ xuống, lúc đó mình lại đang mơ màng trong tiếng nhạc, xe trôi lại cứ tưởng mình đang 'bay' :) :mad:. May mà không có việc gì lớn, chỉ xin lỗi bác Mercedess thôi (cả 2 xe đều không bị gì cả).

Qua đó tôi rút ra bài học: khi dừng đèn đỏ, nói chung phải kéo phanh tay (và kéo chặt tay). Chỉ ở những nơi mình biết chắc là rất bằng phẳng thì mới không dùng phanh tay thôi.

'Cẩn tắc vô áy náy' mà. :D

Một bài học kinh nghiệm rất hay.
@dennis: Em cũng nhất trí với ý kiến của bác.
Dừng đèn đỏ: Về mo, kéo thắng tay chặt (không quá chặt), cho chân nghỉ ngơi vì rất hiếm khi nó được nghỉ khi ta điều khhiển xe mà. Còn chuyện đạp thăng chân để đổ đít cảnh báo các bác phía sau là thừa. Vì đã đến giao lộ là phải chú ý, giảm tốc độ, quan sát đèn tín hiệu, khỏang cách xe trước và xe sau để rà thắng cho phù hợp. Khi đèn tín hiệu chuẩn bị xanh thì ta đạp thắng chân, nhả thắng tay, vô số chạy thôi. Trong trường hợp đèn tín hiệu không có đồng hồ đếm ngược thì ta cứ đợi đến xanh sau đó cứ từ từ mà làm các bước như trên. Không việc gì phải vội vì xe mình đang đứng trước giao lộ, nếu vội các bác có thể đâm vào một em cố vượt đèn đỏ thì tèo luôn.
Em xin đóng góp một ít kinh nghiệm ạh

Hạng B2
21/5/07
123
0
0

Khi chờ đèn đỏ, xe số tự động mà chỉ kéo phanh tay không về N, máy sẽ hơi bị gằn, nếu bật AC, khi nhả phanh tay xe sẽ hơi bị chồm lên. Theo toiẩutong trường hợp này,cứ về N, chân phanh sẵn sàng. Việc rất nên làm khi tan tầm là giữ một khoảng cách kha khá với xe trước và nhìn gương hậu : thấy có chú nào có xu hướng phi vào mình còn có thể dấn lên 1 chút hoặc có bịi húc như bác Ducanh thì cũng còn một khoảng an toàn. Kéo phanh tay mà không cài dây an toàn, khi bị húc, ae ta dễ bịi thương lém.

Hạng B1
4/8/07
88
0
0

Em đi với mấy ông chạy taxi lâu năm trong thành phố, các ông ấy khuyên khi dừng ở đèn đỏ mà còn nhiều thời gian thì tốt nhất là kéo phanh tay và về Mo để đảm bảo an toàn. Em cũng thực hiện vậy và thấy chưa có chuyện gì xảy ra, chỉ mỗi cái là lúc lên đèn xanh thì mình xuất phát chậm hơn vài .............giây. Cũng chả đáng là bao phải ko các bác.

Hạng B1
3/5/07
64
0
0

Nói chung việc dùng phanh tay nên tùy từng tình huống và sở thích của mỗi người thôi. Em cũng hay học theo kinh nghiệm là nếu đèn mới chuyển sang đỏ hoặc còn hơn 20s thì thả về N và phanh tay. Đến lúc đi thì em chuyển sang D và nhả phanh tay rồi đi luôn. Em vẫn biết là nên phanh chân rồi nhả phanh tay trước thì tốt hơn nhưng không biết làm kiểu đấy có hại gì không?

Hạng B1
4/8/07
88
0
0

Có nhiều khi mình nhấn phanh chân nhưng lúc miinh đang mải việc gì hoặc mỏi chân mà lại chuyển bàn đạp (vô thức thôi nhé) thì toi, nhất là với các bác có vợ hai là AT thì chết liền. MT nó còn chết máy chứ AT là nó phi luôn, lại thành máy ủi, ủi mấy chú 2B trước mũi thì đền ốm.

Hạng C
2/6/07
856
51
28
53
Hà Nội

Trích đoạn: Lexus_ldn

Có nhiều khi mình nhấn phanh chân nhưng lúc miinh đang mải việc gì hoặc mỏi chân mà lại chuyển bàn đạp (vô thức thôi nhé) thì toi, nhất là với các bác có vợ hai là AT thì chết liền. MT nó còn chết máy chứ AT là nó phi luôn, lại thành máy ủi, ủi mấy chú 2B trước mũi thì đền ốm.

như bác nói thì em thấy đúng là AT nên kéo, còn MT thì tuỳ [8|]

Tập Lái
23/10/07
9
0
0

Khi dừng xe nên kéo phanh tay có may lý do:
1. bị như bác nhưng xe không chồm lên phía trước (rất nguy hiểm nếu phía trước la 2B, 4B hoặc chắn tầu hỏa)
2. xe bị trôi ngược lại phía sau khi xuất phát lại mà ngay phía sau có 2B or4B (chỗ đường hơi dôc thường là qua chô chăn tầu)
3. khi keo phanh tay thi co the nha phanh chan ra và khi xuất phát lại nhanh hơn do không phai đổi chân từ phanh sang ga

Hạng B1
4/8/07
88
0
0

em thấy kéo phanh tay với xe MT còn có tác dụng nữa là cho chân côn nghỉ ngơi. nhất là với những bác lười về N

Hạng B1
9/10/16
90
59
18
38
Thấy vụ này cũng thường gặp nên tôi vào tìm hiểu cùng các bác tài.

Tôi thì chạy mazda3 AT, nguyên tăc dừng đèn đỏ kéo phanh như thế này không biết là có bị hỏng hộp số khi bị xe sau húc đít không?

1. Đèn đỏ <20s, dạp phanh chân;
2. Đèn đỏ >20s, kéo phanh tay lên hết cỡ, vẫn để số D và thả phanh chân rung đùi.

Cái này là tôi làm theo mấy chú KT viên của Mazda. Bác tài nào có kinh nghiệm thì chia sẻ giúp nhé. Cám ơn các bác.