Hạng B1
20/1/07
79
0
6
46
RE: Có nên kéo thắng tay khi đỗ xe qua đêm?

Trích đoạn: Trubatgioi

Xét về mặt kỹ thuật thì gài số (số 1 hoặc R) là tốt nhất. Vì cài thắng tay lâu ngày sẽ làm giảm tác dụng thắng tay (giãn các cơ cấu lò xo, dây... do phai chịu lực thường xuyên) => rất dễ rớt khi đi đăng kiểm xe (cái này bị rất nhiều). Tuy nhiên do bản tính thiếu cẩn thận của các lái xe nên thắng tay thích được sử dụng hơn. Do đó để khấc phục những tai nạn có thể xảy ra do thói quen này, 1 số xe phải đạp côn mới đề được. lời khuyên: nên gài số khi đỗ và kiểm tra cần số trước khi đề.
Bác làm em "bối rối" quá! Theo ngu ý của em thì cái thắng tay người ta làm ra là để xài chứ bác. Nếu không xài vì sợ nó hư thì e là không thuyết phục. Mà cái gì xài nhiều mà không hư, bác!

Tập Lái
25/2/07
44
0
0

Các bác đi xe MT xuất Mỹ quen ngay ấy mà. Không đạp côn là không đề được đâu. Trước em có chạy em Hyundai Sonata nên quen rồi đề xe là đạp côn. Xe AT đề máy cũng đạp (vào sàn) :D:D:D

Trích đoạn: vndnguyen

Trích đoạn: dongnt

Khi đề máy tôi luôn luôn đạp cả côn vì hồi đi học thầy dặn như thế nên quen,sao trong đây kg thấy bác nào nhắc tới nhỉ ?
em vẫn thấy có bác nhắc đến ở trên đó chứ. Có điều không phải ai cũng có thói quen này. Rất may là em cũng thường có phản xạ đạp côn khi đề máy, vì khi học lái xe phải làm thế để đề cho nhanh trong trường hợp bị tắt máy, tránh bị trừ điểm, nhưng mà khong biết có khi nào quên không nữa[&:]

Hạng B2
5/1/08
176
1
18
53
Mường nhà
http

Nói chung nên về số N và kéo thắng tay với xe MT, tôi kéo thắng tay thường xuyên nhưng chả thấy hỏng hay kẹt thắng gì cả, kể cả đi vắng hàng tuần không sờ đến xe.

Tập Lái
24/12/07
21
0
0

Cứ đỗ qua đêm, E chơi P và kéo thắng tay. Cứ kéo thắng tay khi đỗ đi các bác, ko sao đâu. An toàn là trên hết! :D

Tập Lái
1/4/08
34
0
0

Trích đoạn: jolie2002

Thậm chí, lúc học trong trường thì thầy có dạy là khi vừa stop xe (dừng lâu) thì nên kéo thắng tay liền để tạo thành một thói quen. Còn cái vụ không kéo thắng tay mà cài số khi dừng xe lâu thì đã xảy ra nhiều vụ tai nạn thương tâm lắm rồi.[:-]

Bác nào có lòng tốt giải thích hoặc cho ví dụ em cái. Em không hiểu giả sử mình không kéo phanh tay mà chỉ cài số 1 thì có thể xảy ra chuyện gì hả bác. Thank bác trước nhé.

Tập Lái
24/3/08
34
1
0
43

đúng là tớ đã từng bị,sáng ra chạy là kẹt luôn 2 bánh sau....nhưng giờ tớ vẫn kéo thắng tay khi đậu,đó là thói wen ko nên bỏ fải ko các bác....tớ nghĩ là do phanh chứ ko fải do mình bác àh...

Hạng B1
26/1/08
53
1
0

Xe AT chỉ cần gài số P khi đậu là được vì xe đã bị "lock" 2 bánh trước rồi. nếu đậu lên dốc thì xuay tay lái về bên trái và nếu đậu xuống dốc thì xoay tay lái về bên Phải.