Hạng B2
29/7/06
109
3
18
CHXHCNVN
www.otosaigon.com
RE: Có nên kéo thắng tay khi đỗ xe qua đêm?

Em thì trong khi sử dụng xe trên đường thì dừng là khéo phanh tay.kể cả dừng đèn đỏ.Nhưng để trong gara em không bao giờ kéo phanh tay mà chỉ dùng cục chèn + với đỗ xe thật thẳng vì đề phòng sự cố cháy nổ bảo vệ hoặc chữa cháy người ta còn đẩy xe mình ra ngoài được ,chứ mình đã chốt cửa lại còn kéo phanh hoặc cài số thì lúc đó pó tay.Tất nhiên đó chỉ là phòng xa nhưng em nghĩ anh em mình cẩn thận vậy cũng không thừa

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Gặp điểm giao nhau dốc lên có đèn tín hiệu gt, không dùng thắng tay khi chờ đèn, cầm bằng xài thắng chưn, nếu không xe sau thành đòn kê...Còn xài thắng tay đổi tín hiệu chưa kịp chạy giật mình vì tiếng còi thúc phía sau: Quên bén thắng tay là chuyện dể xãy ra.:D

Hạng D
16/8/07
1.934
683
113
53

Dừng lâu nên sử dụng thắng tay. Vì gài sang số 1 hoặc số de, có ngày hối hận không kịp. Thử nghỉ mà xem, lỡ nhóc tý leo vào, tra chìa khóa, vặn vặn mấy cái thì có mà khóc hết nước mắt đấy.

JF confirmed
Hạng D
13/5/07
2.338
27.632
113

Đậu xe cài số thường thì các bác lái xe tải hay dùng do hàng nặng thắng tay "ngậm" không nỗi. Xe du lịch thì chỉ cần cài số khi đậu đường dốc thôi.

Không nên kéo thắng tay khi để xe lâu vì nó hay bị kẹt là đúng rồi. Xe nào cũng bị cả. Tốt nhất là nên chèn bánh bác ạ.
Trích đoạn: vndnguyen

Hôm qua em mới đọc lại cuốn tạp chí ÔTXM 2005, thấy có bài viết về các kinh nghiệm dành cho người lái xe, trong đó có đoạn đáng chú ý là:

khi đỗ xe qua đêm hoặc đỗ xe lâu mà không đi (vài ngày chẳng hạn) thì không nên kéo thắng tay, lý do thì em không nhớ chính xác lắm, nhưng đại khái là kéo thắng tay mà để lâu sẽ làm kẹt guốc phanh gì gì đó..... Giải pháp người ta đưa ra là cài số đối với xe MT hoặc cài Parking đối với xe AT.

Xin hỏi các bác kinh nghiệm đó có đáng tin cậy không ạ, sao em thấy nghi quá? Có bác nào biết về cái này chưa ạ?

Hạng B1
23/1/06
98
5
18
HỒ CON RÙA

ke ke... bác còn tếu hơn bác kia nữa đấy...
em cũng bị 1 lần rồi nên bây giờ sợ lắm... mướt mồ hôi chứ chẳng chơi... chiều hôm đó do lội mưa nên em đem xe đi rửa rồi vô gara gửi, 2 hôm sau lấy xe ra thì em bị nó vật cho xanh mật. sau 1 hồi gọi điện nhờ tư vấn thì cuối cùng em cũng làm được bằng cách kéo thắng tay lên xuống kết hợp với việc chồm xe tới lui 1 lúc thì nó cũng tự nhả.. hú hồn! khỏi phải tháo bánh như bác nvt_matiz... tức mình em tìm đọc lại hướng dẫn sử dụng thì hãng nó cũng khuyên là khi đậu qua đêm thì không nên cài thắng tay, có thể cài số hoặc chèn bánh hoặc kết hợp cả hai cách trên các bác ạ! vấn đề tưởng nhỏ nhưng lại không nhỏ, sơ ý không đọc kỹ cuốn hướng dẫn nên mới có chuyện.. vài dòng chia sẽ với các bác...

LPL
O.S.P.D
25/9/03
864
18
18
Saigon - Vietnam

Trích đoạn: Motorman

Thế kéo thắng tay để qua đêm bị mưa có hề hấn gì không các bác?

Không sao bác ạ, trừ khi nào mưa ngập hết cái xe mới có sao! :)

Hạng B2
4/8/06
312
10
18
otosaigon.com

Khi đề máy tôi luôn luôn đạp cả côn vì hồi đi học thầy dặn như thế nên quen,sao trong đây kg thấy bác nào nhắc tới nhỉ ?

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Trích đoạn: dongnt

Khi đề máy tôi luôn luôn đạp cả côn vì hồi đi học thầy dặn như thế nên quen,sao trong đây kg thấy bác nào nhắc tới nhỉ ?
em vẫn thấy có bác nhắc đến ở trên đó chứ. Có điều không phải ai cũng có thói quen này. Rất may là em cũng thường có phản xạ đạp côn khi đề máy, vì khi học lái xe phải làm thế để đề cho nhanh trong trường hợp bị tắt máy, tránh bị trừ điểm, nhưng mà khong biết có khi nào quên không nữa[&:]