Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Cứu: Ma tịt hết ắc quy

dac
Hạng B2
10/5/04
165
3
0
53
Hà Lội
Em đi công tác một tuần về, thấy ác quy hết nhắn nhụi. Theo em có thể do 1 trong 2 lý do:
1. Ắc quy cũ (xe chạy 1.5 năm) nên tự sụt điện
2. Có thiết bị nào dó trong xe hút điện cả khi tắt máy (xe em lắp khóa remote, DVD + màn hình ngoài)

Vấn đề là khoảng 2-3 tháng trước, em để 1 tuần thì ắc quy không sao, lần này lại bị chết.
Các bác có cao kiến gì giúp em với. Bây giờ thì chưa sao nhưng nhỡ lại đi công tác nữa thì chết.

Em định thay ắc quy khô, ko biết có ăn thua ko

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.437
113
RE: Cứu: Ma tịt hết ắc quy

Chắc là acquy xe bác có vấn đề rồi vì xe tôi đã từng vứt 2 tuần mà vẫn nổ máy ngon lành.
Giải pháp là bác nên thay acquy và khi đâu lâu thì tháo dây acquy ra.

Hạng B1
27/9/04
77
0
0
hueanh.com

Matiz của em cũng hết một lần và phải đẩy nổ. Có khả năng là Bác đóng cửa xe chưa kín (đèn trần), để quạt gió (máy lạnh on). Thường em xuống xe là tắt quạt gió, tắt đầu CD v.v tắt những cái gì có thể tắt. Thế là từ đó đến giờ để vô tư cả...... mấy ngày cuối tuần luôn:D:D:D

dac
Hạng B2
10/5/04
165
3
0
53
Hà Lội

Em phải kiểm tra ngay sau khi thấy cái remote ko hoạt động. Chắc chắn ko quên tắt cái gì cả!
Em đã thay ắc quy mới, cộng với đang để xạc đầy cái cũ. Em định để ko tải cái cũ vài hôm xem có sụt ko, nếu bị sụt thì thôi, đành màn về quê cho các bác nghe radio :D

ac quy hết thì cái rì mốt của bác sao mà hoạt động được vì làm gì có điện cho cái cục đen đen dưới nắp capo...mà cái rì mốt SteelMate nếu không rút chìa khóa là cái CD vẫn chạy ầm ầm à nha...ngay cả khi bác đã tắt hết cỡ...bác coi lại xem...

Em có thói quen rút chìa sau khi tắt máy nên chưa bao giờ bị hiện tượng như của bác...duy nhất 1 lần quên ko tắt đèn trần...:(

Hạng B2
13/7/05
102
0
0

Bác có thể thử trước khi mua ắc qui mới :
1) Tháo ắc qui đem đi xạc no lại ( ở HÀ nội có thể ra Hai BÀ Trưng ), khi lắp vào chú ý vệ sinh sạch 2 đầu cực ở ắc qui và ở đầu dây, nếu bị sùi trắng thì đùng nước sôi đổ vào cho sạch.
2) Tháo ắc qui ra, mượn 1 ắc qui tốt ở xe khác lắp vào nổ máy, xong để máy nổ, tháo ắc qui mượn ra và lắp ắc qui của mình vào, khi tháo lắp chú ý dây dương âm theo thứ tự tránh đoản mạch, chú ý vệ sinh sạch cực như cách trên, nổ máy một lúc cho điện vào và nếu cần chạy lòng vòng một lúc để xạc thêm.

Nếu thử cả 2 cách trên k được mới nên mua ắc qui mới.

Không nên cố đẩy nổ vì khi ắc qui hết sạch điện không nổ được đâu, nếu còn một chút thì may ra còn nổ được.

Trước tôi không biết nghe ông hàng xóm khuyên nên cắm đầu mua ắc qui mới về không dùng đến vì ắc qui cũ sau đó thử theo cả 2 cách trên chạy ngon lành, 5 năm rồi không sao cả.

dac
Hạng B2
10/5/04
165
3
0
53
Hà Lội

Cái của em xạc đầy lại dùng được, nhưng có vẻ ko để được lâu vì hình như nó tự tiêu khi để ko :mad:
Mà em rút chìa khóa đàng hoàng nhé.
Cứ lần nào công tác về cũng phải đi xạc thì chết em :(

Hạng F
14/9/04
9.900
27.243
113
Q3

Máy nổ sao lấy accu ra được bác ?