Hạng D
8/7/09
3.897
29
48
nhamtiensinh nói:
Ngày xưa lúc em học cấp 3 năm 1992 ở long xuyên. Lúc đó dream tem lửa mới ra giá em không nhớ rõ nhưng khoảng 7 cây vàng / chiếc . Ông già hàng xóm nhờ em dẫn đi mua xe vì em học trường thị xã. Long xuyên lúc đó có 2 cửa hàng xe máy lớn nhất nằm ngay trục đường chính gần trường em học. Khi đến cửa hàng thứ 1 .do ông đạo cao đài nên mặc đồ bà ba và xách túi cói lại còn đi chân không nữa chứ.khi đến do nông dân ông cứ hay táy máy xem cái này , sờ cái kia . Mấy cậu bán hàng vừa cầm dẻ lau vừa lau xe vừa muốn đuổi ông đi . Bà chủ của hàng thì xỉa ko thèm ngó . Bác bảo thôi ta qua cửa hàng kế bên xem tiếp . Bước 3 bước chân là qua tiệm kia . Chắc do họ thấy đã xem xe của cửa hàng kế bên nên họ niềm nở đón khách , mời nước . Ông vào bàn và lôi ra một cái túi vải trong cái túi cói trong đó có một xâu nhẫn và đếm . Đếm xong ông bảo khiêng lên xe cho tôi 10 chiếc trả tiền luôn trong sự ngỡ ngàng của chủ tiệm vì ông mua cho cả xóm mới trúng mùa. Khi đó bên kia mới ngẩn ngơ tiếc vì mất khách sộp . Sự kiện này em nhớ mãi và làm bài học cho mình tới bây giờ.
Giờ mới biết bác nhậm dân mềnh tây! hehe. thấy bác có cơ sở tận nha trang em cứ tưởg miền ngoài.
Quê ngoại em cũng Long Xuyên!

Hạng B2
13/8/10
236
1
16
em thấy cũng bt , cứ có khách là tiếp thôi , người như thế vào salon không mua xe thì làm gì , nên quan tâm đến những đối tượng như thế này , họ có nhu cầu thật sự, chứ không vào để chém gió

Hạng B2
27/7/08
383
106
43
Việc này thiên về cảm tính, ai thấy bình thường thì bình thường, anh thấy lạ thì nó là lạ thôi, vì sao em phát biểu thế, Nó gọi là Quan Niệm Sống.
Như chuyện các bác đã kể như trên, có lần em đưa thằng bạn đi "tham khảo" giá Tivi LCD Sony, vào siêu thị điện máy, gian hàng Sony, mấy em gái xúm năm xúm bảy vào tư vấn, làm bọn em cởi mở tấm lòng, mà thật lòng là bọn em chỉ.. Tham khảo mà thui, hehehe...
Có một khách hàng ăn mặc dưới mức trung bình, đi xe lăn dạng xe các bác, các chú hay dùng mưu sinh bằng nghề vé số (theo cảm tính các em bán hàng giống như em mô tả), chú ấy đến mua hàng, và gộp chung với một món nào nữa đã mua, cùng giao đến đia chỉ nhà mình, chuyện không có gì để nói khi một em gái bán hàng hỏi nhỏ nhỏ em đứng cạnh... "mua hả?, mua hả?", em kia gật đầu, em gái này lắc đầu lè lưỡi... Bà mịa nó, nếu mà "hấp diêm" mà hông ở tù, chắc em mầm nó tại chỗ, hehehee.....

Nếu theo Quan niệm sống của mấy bác sâu, em hy vọng ngày nào đó, các bác sẽ được đón tiếp Đại gia Hải Bồng Bềnh, VIP của OS.

Hạng B2
2/5/09
229
73
28
37
Q7
thật khó nói có những người giàu thích phô trương khoe khoang, vẽ bề ngoài rất nhiều, ngược lại có những người thích bình dân và giản dị không cần người khác biết mình có tiền miễn là trong túi lúc nào cũng có tiền thích gì ăn đó, thích gì mua nấy.
. đáng cười hơn là những người không khá giả lắm lãi tỏ vẻ ta đây để che đi cái nghèo của mình
. cuộc sống muôn màu muôn vẻ. Bill Gates thích làm từ thiện đâu có mua du thuyền gì mắt nhất thế giới, nhưng các tỷ phú Nga thì thích mua du thuyền phải là đắt nhất thế giới. Mõi người mõi ý, không bắt ai theo ai được. Điều em muốn nói ở đây là các saler trong tất cả các ngành nghề phải tôn trọng khách hàng đừng vẻ bề ngoài của khách mà đánh giá. Các saler thử đặt mình vào hoàn cảnh là khách hàng, người đi mua hàng mà không được đón tiếp niềm nở, tôn trọng thì cảm giác như thế nào.

Hạng D
19/12/08
1.717
98
48
Tp. HCM
các sêu giờ này đa số 8x đời giữa về sau nên chưa phải đi xếp hàng mua đồ bằng tem phiếu bao giờ nên chưa từng thấy nhiều đại gia thời xưa còn "oách" hơn bà khách này nữa

Hạng B2
23/8/07
351
44
28
Tân Thành- Vũng Tàu
Cách đây vài năm, em còn biết chuyện các bác hai lúa ở miền Tây, mặc áo bà ba, mang dép lào, đi mua ô tô xịn (Cam, Mer...), trả tiền mặt, tiền đựng trong túi bàng hay bao diêm nữa kìa.
Em cũng thấy, các bác sell không nên dựa vào bề ngoài mà phán xét khách hàng (có thể họ là khách hàng tiềm năng...)

Hạng D
3/5/07
1.963
523
113
Hồi đó em cùng papa đi con nouvo cũ mèm+ăn mặc bình dân vào haxaco mua con C280 bị sales tưởng đi mua Sprinter về chạy dịch vụ:D

Hạng B2
9/4/11
190
6
0
48
MDF nói:
nếu đây là sự thật thì quá lạ ????????
chờ thông tin khi bác ấy đến nhện xe

Vụ này em không ngạc nhiên các bác à. Năm 1996, khi đó em còn đạp xe đạp cà khổ đi học ở TPCHM, có 1 ông anh trọ chung phòng với em, học chuyên tu ngành y, quê anh í tận vùng trũng Tháp mười, một hôm bảo em "mày rành đường SG dẫn anh đi xem xe du lịch, tao định mua ..." :). Ộc ộc ..., em ngơ ngác nhìn ổng :cool::cool::cool: (vì trông ổng rất nông dân, và hàng ngày cũng đạp xe đi học giống em:cool:). Nhưng rồi em cũng đạp xe đưa anh í ra Trần Hưng Đạo ghé vài cái Salon xem, em kể như ổng đùa, đi xem cho vui thui không dè sau đó ổng múc lun cùng lúc 1 em Corolla và 1 em Hiace mới kinh chứ, hehehe :D

Last edited by a moderator:
Hạng C
3/5/08
965
4
18
53
Em thì từng chứng kiến 1 chuyện cũng là 1 kỷ niệm, lần đó vào siêu thị điện máy e đứng kê1 bên 1 cặp trung niên ăn mặc khá model đang xem hàng. Cả 2 dc đón tiếp khá nhiệt tình, em thì nge nói nhỏ đại ý là làm gì có tiền mua mấy món đang xem, chỉ mua quat máy thôi:D. Trong khi lát e lại quầy tính tiền thì choáng 1 bác ăn mặc tựa như các bác làm ruông dưới quê hoá đơn mua hàng sơ sơ có 300tr.

Hạng B1
5/6/11
92
2
6
69
chanta218 nói:
Kính gởi các bác,

- Quả thật là làm nghề sales lắm lúc cũng được giây phút thư giãn và suy ngẫm ^^. Quả là vào cuối tháng 9.2011 thì bên showroom em có tiếp một khách đi xe đạp vào showroom cằm theo 20tr chờ soạn hợp đồng và đặt hẳn 01 em Optima đen ... hợp đồng mua trả thẳng mới hú hồn các bác ạh
Đại gia chân đất - Xe đạp vs Optima
.
- Đây là tình huống có thật nên showroom ai cũng há hốc mồm và ngưỡng mộ. Em xin post ảnh "đại gia chân đất" để anh em cùng chiêm ngưỡng (xin đừng chém gió vì có thật em ới dám post nha
)

Đầu tiên là xe của "đại gia" dùng để đi giao dịch

Sau khi kí hợp đồng, "đại gia" bình thản ằm hợp đồng ra xe, đạp xe ra về (vì lý do tế nhị nên em chỉ dám chụp từ xe và không rõ mặt "đại gia", anh em thông cảm:

Cả showroom nhìn theo mà ngơ ngác, ngẩn ngơ
Tôi thấy vị khách hàng này cũng là bình thường thôi. Tôi cũng thường ăn mặc giản dị nhưng không giàu như vị này. Tôi rất hay bị bỏ lơ khi coi hay mua đồ, riết rồi cũng quen. Cái đáng để ý là hình như quí vị sale ở đây cũng có tâm lý đánh giá vẻ bề ngoài (bỡi vậy mới có cái thớt này) mà cái này thì...cũng bình thường thôi. Nhưng mà dở lắm biết không?
Đáng khen ở đây là mấy chú bảo vệ đó. Mà không biết khen có đúng chưa vì nếu họ cho chị này vô là do họ ngó đi đâu hoặc do họ được huấn luyện kĩ, bản thân họ là người có hiểu biết...Dẫu sao chắc là họ cũng không được huấn luyện tốt bằng mấy vị sale rồi. Đáng khen là vậy.
Theo ý kiến riêng của tôi: ở VN xe hơi là 1 tài sản lớn thậm chí rất là lớn của nhiều người, do vậy buôn bán nó cũng phải có những đặc điểm riêng biệt. Chắc là các vị sale đã được huấn luyện kĩ rồi. Đứng về phía khách hàng tôi xin mạo muội góp ý thêm thôi:
- Quí vị không nên để ý bề ngoài của khách hàng, mà nên để ý bề ngoài của quí vị, dẫu là ngày chủ nhật cũng nên ăn mặc thật đẹp. Hãy cho thật nhiều nụ cười.
- Giữ thật chắc lời hứa về nội dung và thời gian, đừng hứa ẩu.
- Điện thoại phải thật tốt, phải trả lời đt khi thấy số lạ, kiểm tra và gọi lại khi có cuộc gọi nhỡ.
- Phải có đủ kiến thức về chiếc xe mình đang bán.
- Đừng bao giờ chê bai đối thủ cạnh tranh, hãy nêu bật cái hay hơn của xe hay hãng xe mình.
Tôi đã ghé Show room này 2 lần. Ý kiến trên là dành cho Kia PMH đó.