Hạng B2
28/12/09
471
2.610
93
Tp Hồ Chí Minh
Em không biết trường nào cho học viên chạy 70 km/h khi chưa có bằng.
Hồi em học lái trường BK, thường phải chạy lên bãi tập ở củ chi,  quy định ở trường khi tập lái chỉ cho 20 km/h thôi, ông thày có máu lắm cũng cho chạy 30 - 35 k/h thôi mà là xe góp vào.
Và thày cũng thường hướng dẫn khí có xe xin vượt - nếu phù hợp phải nhường ngay - đó là tập kỹ năng mà. Nhưng nhiều lúc cũng bối rối vì đang tập mà. Tóm lại phải xem lại đạo đức nghề nghiệp của mấy ông thầy dạy không cho vượt dạng này.
Em cũng hay chạy ra NVL qua Trung sơn, khu này là bãi tập của Hoàng Gia nên cũng có nhiều xe tập chạy trên tuyến NVC qua lắm. Chạy thì rề rề và ngang ngang cực kỳ khó vượt nhưng thôi cũng tự nhủ ngày xưa mình cũng vậy và tà tà chạy sau, nếu có cơ hội thì xin vượt.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
28/1/11
269
5
0
Bình Dương
nhnam100 nói:

cám ơn bác đã trả lời ạ, Nhưng cũng tuỳ vào nhận định của thầy thôi bác, ổng cho mình ra quốc lộ đoạn max 80 thì cũng phải có quá trình theo dõi xem xét hướng dẫn từ 2 tháng nay rồi ạ. Lớp tôi có khảng 10 người được chạy như thế!
còn không thì ông thày chỉ cho chạy 40 trong đoạn khu công nghiệp thui bác

lamdat nói:
Ông thầy o phải là tất cả. Khi học thì cắn răng nghe lời đi bác, rút kinh nghiệm rồi sau đó tự lái...tùy vào tình huống

vâng cám ơn bác, thế nhưng nếu khi tự lái (có bằng) mình nhường đường đúng quy định mà xxx vẫn làm khó thì... hơi mất tự tin lắm ạ!

Jangnhut nói:
Theo em thì bác nên cho vượt. Bản thân em mỗi khi đi sau xe tập lái em chỉ dám nhá đèn 1-2 phát chứ không dám bóp kèn vì sợ hoảng, không cho vượt thì cũng ráng bò theo. Nhưng em không bực người lái mà bực người hướng dẫn kế bên. Phải chủ động kiu học viên tránh qua lại để họ có kinh nghiệm hơn, tạo thành thói quen sau này và không làm ảnh hưởng người khác.
vâng bác ạ, kể ra cũng phải thông cảm cho ông thầy chút, vì lúc trước không thấy ổng cấm, nhưng tự lúc ổng bị xx vịn ổng không an tâm lắm ....

Last edited by a moderator:
OSOM
23/4/07
9.162
10.189
113
Đang tập lái có thầy hướng dẫn thì bác cũng nên mạnh dạn áp dụng các lý thuyết về các tình huống lái xe trên đường. Đã là thực tập mà không áp dụng thì bao giờ mới khá lên được.

Hạng D
23/6/08
1.246
3.493
178
Nói thật là Ông Thầy dạy lái xe mà dạy như thế thì không ổn tí nào. Hồi xưa đi học lái, em là đứa lái vững nhất mà Ông Thầy cũng cho tối đa có 60km/h thôi. Mấy anh đi cùng thì cứ 40km/h làm tới. Thầy em còn chơi chiêu này: lâu lâu ổng kéo thắng tay lên 1 tí cho báo đèn, ai ko thấy phi 1 đoạn chừng vài Km là ổng chửi tắt đài FM luôn ----> bài học quan sát bảng đồng hồ khi vận hành xe.
Ra đường rất dễ bị cục nóng dồn lên mặt khi đường cho chạy 80km/h nhưng xe tập lái thì cứ 50km/h mà phi. Xin vượt thì chẳng có động thái gì, giống như đường ta thì ta cứ đi.... Chán.

Chi Hội Phó SOS
4/7/10
4.664
1.923
113
38
Cà Mau
nhnam100 nói:
Hồi em học lái trường BK, thường phải chạy lên bãi tập ở củ chi,  quy định ở trường khi tập lái chỉ cho 20 km/h thôi, ông thày có máu lắm cũng cho chạy 30 - 35 k/h thôi mà là xe góp vào.
Và thày cũng thường hướng dẫn khí có xe xin vượt - nếu phù hợp phải nhường ngay - đó là tập kỹ năng mà. Nhưng nhiều lúc cũng bối rối vì đang tập mà. Tóm lại phải xem lại đạo đức nghề nghiệp của mấy ông thầy dạy không cho vượt dạng này.
Em cũng hay chạy ra NVL qua Trung sơn, khu này là bãi tập của Hoàng Gia nên cũng có nhiều xe tập chạy trên tuyến NVC qua lắm. Chạy thì rề rề và ngang ngang cực kỳ khó vượt nhưng thôi cũng tự nhủ ngày xưa mình cũng vậy và tà tà chạy sau, nếu có cơ hội thì xin vượt.
Có đó bác, cách đây 4 năm,  khi đi từ CM sang Kiêng Giang thi bằng lái 4B em đã đạp lên 130, thầy ngồi kế bên luôn. Lúc đó thằng 16 chổ không cho vượt, em đua với nó luôn.

12/10/10
685
32
63
41
bác chủ chưa có bằng mà thầy giáo cho chạy 70-80km/h. gan thật.
nói chung bác chưa có nhiều kinh nghiệm thì cứ đúng luật mà đi. sau này đi nhiều rồi tự nhiên biết xử lý tình hình thui.

Hạng C
18/10/10
788
50
28
33

Trong trường hợp cho vượt nếu lane bên phải có bảng
hướng dẫn lane dành cho xe khách và xe tải thì có bị phạm luật không các bác. Em đi trên đường còn lăn tăn vụ này.