Hạng C
26/11/10
763
2
18
HCM
Tình hình là các kênh đầu tư đang bó hẹp (USD, vàng) và xập xình (CCCC), mà bão giá thì kinh. Các bác làm công ăn lương đã có TK tiết kiệm nhưng có thể muốn có một kênh đầu tư nào đó trung hạn nhằm mục đích tránh bão giá và có khả năng lời cao hơn tiết kiệm.

Em luôn dành khoảng 10-15% vốn trong thời gian này vào CK nhỏ lẻ, ko phải ETF, lúc cao điểm là 20-25% để đầu tư giá trị vì e chưa đủ khả năng và thời gian lướt (day trader).

Mong muốn lợi nhuận 12-15% / 6 tháng kể cà cổ tức
Nếu cổ phiếu đạt lợi nhuận 15% trước 6 tháng và xu hướng mua giảm, e sẽ bán
E dành maximum 100tr cho một cổ phiếu, lần đầu mua khoang 60tr và 40tr còn lại để quân bình giá (nếu phải lảm)

Tiêu chí lựa chọn cổ phiếu của e:
1. Vốn hoá lớn (trên 10,000 tỷ) để giảm khả năng bị làm giá liên tục
2. Room cho nhà đầu tư nước ngoài đã nắm trên 70% phần dành cho họ (tiêu chí này nhìn chung giúp các bác ko cần đi sâu lắm vào các bản cáo bạch tài chính - mà có đi sâu cũng chỉ là tương đối - VN mà)
3. P/E ko cao quá 20% các công ty khác trong ngành (cái này nhiều khi khó vì các cty to thường đa ngành). Tăng trưởng doanh thu & lợi nhuận & cổ tức đều, ko cần phải quá cao
4. Top 2-3 của ngành về brand name, nghe là phải biết
5. Giá cổ phiếu đã rớt từ 10-15% trong vòng 3-6 tháng (ko tính giàm do cổ tức và cổ phiếu thưởng:mad:) và có dấu hiệu giảm bán

E thuộc thế hệ 8x tài chính, kinh nghiệm CK VN chưa sâu lắm, mong các bác ném đá thêm tiêu chí cần thiết và giới thiệu thêm các cty phù hợp để ae OS học hỏi và cùng nắm tay đi lên ko lo bão giá, đổ xăng, off nhậu :p

E đã nắm FPT và đang hướng đến HAG khi dấu hiệu bán / KLGD giảm

Full Sinopharm
25/12/09
2.706
33.342
113
Bác biết lý thuyết lái xe mà nhìn vào gương chiếu hậu không?
Bác biết lý thuyết bất cân bằng thông tin không?
Bác có thể phân biệt được đầu tư giá trị và đầu tư theo các chỉ số tài chính không?
Bác đọc thử Black Swan xem, tác giả làm quản lý quỹ, và không quan tâm đến các chỉ số.
Các sếp và bạn bè em, CFA, lúc nào cũng fundamentals, value; bây giờ...gây hậu quả nghiêm trọng; cá nhân thì toàn oánh theo đội lái & làm giá...

Hạng C
26/11/10
763
2
18
HCM
Dạ e ko biết thấu đáo hết nhưng cũng biết chút đỉnh thôi ạ. E chỉ nghĩ đơn giản mục đích của thớt là có thể vạch ra thêm các tiêu chí quan trọng và chỉ trỏ các cổ phiếu mà các bác có thể nắm để tránh bão giá và (có thể) có lợi nhuận cao hơn nhiểu so với tiết kiệm. hix, bác oánh theo đội lái & làm giá thì mục đích khác mất tiêu rồi [/:)]. Hi vọng bác cũng có nắm một số cổ phiếu value cho ae tham khảo.

Tuy các tiêu chí trên nó work tốt với e trong một thời gian dài thậm chí tốt hơn e mong đợi, có yếu tố may mắn, E cũng chỉ dám dành 15% vốn cho danh mục này trong môi trường VN mình. Tinh thần đến đây của e là trong sạch, ko tư lợi. E mong chứng khoán sẽ trở lại là một kênh đầu tư tốt chứ để Cambodia qua mặt kì lắm :mad:

Hạng C
26/11/10
763
2
18
HCM
hì chắc có mình e đi lối này :p, thui e chuột bạch nhá. các bác có thông tin nhắc e mong các bác tuýt còi

- FPT @$54
- FPT @$50
- HAG @$44.2

Last edited by a moderator:
Hạng C
26/11/10
763
2
18
HCM
- FPT @$54
- FPT @$50
- HAG @$44.2
- SSI @$21.7 (đợi $21.6 40mns ko dc:mad:) => có dấu hiệu nôn nóng

Hạng D
7/5/10
4.666
19.099
113
lucsi nói:
Bác có thể phân biệt được đầu tư giá trị và đầu tư theo các chỉ số tài chính không?
Bác đọc thử Black Swan xem, tác giả làm quản lý quỹ, và không quan tâm đến các chỉ số.
Các sếp và bạn bè em, CFA, lúc nào cũng fundamentals, value; bây giờ...gây hậu quả nghiêm trọng; cá nhân thì toàn oánh theo đội lái & làm giá...
Cho em đoán mò 1 cái là kiến thức của bác rộng, nhưng chắc là bác chưa học CFA, em chỉ đoán vui thôi, có mã nào mà có đội lái thì bác phím cho em với nhé

Hạng C
26/11/10
763
2
18
HCM
ck07ctm nói:
lucsi nói:
Cho em đoán mò 1 cái là kiến thức của bác rộng, nhưng chắc là bác chưa học CFA, em chỉ đoán vui thôi, có mã nào mà có đội lái thì bác phím cho em với nhé

sao vậy bác, có phải CFA technical nhìu hơn ?!?
e mới đọc, còn cái nào ngoạn mục hơn cái này nhìu ko các bác nhỉ :mad::mad::mad:
http://forum.sanotc.com/3...-chieu.aspx#post731173

Nhìn 2 con này ham wa nhưng mất một vài tiêu chí, các bác có recommend ji ko a? :cool:
KDC http://cafef.vn/hose/KDC-..-ty-co-phan-kinh-do.chn
SJS http://cafef.vn/hose/SJS-...ong-nghiep-song-da.chn

Hạng F
14/5/10
6.874
4
38
Em thì không ra vào nhiều, nghiên cứu sơ sơ, và óanh giá CP theo tiêu chí riêng.
Giá đã giảm 20-30% so với giá bình quân 6 tháng. Khối lượng khớp lệnh giảm dần và em sẽ lao vào.
1 năm em thường lao vào 3-4 lần và chốt sau khi đạt khỏang 15-20% lợi nhuận. Có lúc cũng phải nằm chờ hơi lâu. Nếu móm quá 15-20% thì xem xét cân bằng giá hoặc cắt lỗ.
Đó là cách làm của em >1năm nay. Cũng khá hiệu quả bác ợ.
Có gì các bác ném đá nhẹ tay.

Hạng D
7/5/10
4.666
19.099
113
parisPP nói:
ck07ctm nói:
lucsi nói:

sao vậy bác, có phải CFA technical nhìu hơn ?!?
e mới đọc, còn cái nào ngoạn mục hơn cái này nhìu ko các bác nhỉ :mad::mad::mad:
http://forum.sanotc.com/3...-chieu.aspx#post731173

Nhìn 2 con này ham wa nhưng mất một vài tiêu chí, các bác có recommend ji ko a? :cool:
KDC http://cafef.vn/hose/KDC-..-ty-co-phan-kinh-do.chn
SJS http://cafef.vn/hose/SJS-...ong-nghiep-song-da.chn
Cái CFA này bác gõ vào google là ra ạ, cái này là cái giá trị em đang hướng tới đó ạ, hiện tại thì em đã đạt đuợc 1 trong 3, thành công hay ko là do bản thân mình quyết định thôi