Hạng B1
31/5/19
95
501
53
40
Đi đăng kiểm xe thì bao nhiêu bác cố ý để quên tiền lại xe nhỉ? Mình thấy như bây giờ nó giống như "luật bất thành văn" của anh em chủ xe khi đi đăng kiểm vậy. Cái này mình không đánh đồng nhưng giờ nếu bảo đi đăng kiểm "bỏ quên tiền" trong xe nó không lạ, mà không để quên có khi mới là lạ.

Screen Shot 2022-10-18 at 17.41.57.png

Để quên tiền kiểu này ai cho nó xấu thì là xấu, ai cho nó là ưu thì sẽ là ưu như những trường hợp dưới đây

Trường hợp 1: Là tốt nếu là các xe đăng kiểm là xe tải, xe lớn, xe chạy dịch vụ, xe độ

Mà hỏi 10 anh xe tải này nọ chắc 11 anh để quên tiền trên xe khi đăng kiểm quá, nếu các anh không muốn để quên tiền thì cũng được thôi nhưng chịu khó đánh xe về, mua xe mới đi đăng kiểm lại thì được. Chứ ba cái kiểu xe cưa thùng, nới thùng, độ còi, độ đèn,.. đủ ti tỉ thứ trên xe thì việc để quên tiền lại là điều bình thường, các anh chủ xe có khi còn khoái phải biết.

Mấy xe cũ, xe lỗi không đạt mới làm cái vụ bỏ quên tiền để được chiếu cố cho qua. Nhưng bởi vì cái kiểu này mà ngoài đường thấy nhiều anh xe container xe tải cơ nới, phả khói đen mù mịt, còi bấm xã này thì xã kế bên còn nghe vẫn chạy ầm ầm. Cũng có thể là đăng kiểm xong thì các anh gắn vào sau, nhưng chắc chắn cũng từ quả để quên tiền mà nhiều xe không đạt chuẩn vẫn chạy ngoài đường được.

Hoặc những xe cá nhân mà độ đèn, cản, lốp, mâm tá lả thì quên là điều chắc chắn.

Screen Shot 2022-10-18 at 17.39.18.png

Trường hợp 2: Luật bất thành văn, dù không thích nhưng vẫn phải cố tình quên

Cái này chắc nhiều anh em gặp phải rồi, dù là không thích dù là xe mới nhưng vẫn bị kiếm chuyện nên phải để quên tiền trong xe. Không nói tới để quên ít hay nhiều nhe các bác.

Mình từng bị thế này vài năm trước. Những lần trước đó mình đăng kiểm đều không để quên gì trong xe mà vẫn ngon lành cành đào, gặp lần này xe còn mới nên mình cũng nghĩ rằng sẽ nhanh gọn như mấy lần trước, đã vậy xe còn mới vào hãng bảo dưỡng trước đó có vài ngày thì làm gì xảy ra sự cố được, ung dung để xe đó rồi ngồi chờ thôi. Được lúc thì thấy nhân viên đạp ga hết cán mà mình thấy không ổn rồi, chờ thêm lúc nữa thì nhân viên kêu em ra cà số sườn, ra ngoài thì có người chờ sẵn, tháo ghế này nọ mất đúng 200 cành.

Đấy là trường hợp của em, chứ nhiều anh em cứng hoặc nghĩ đơn giản là xe mới như em nên không có gì phải lo, nhưng đến khi nhân viên nó đạp cho xịt khói xe, hoặc mấy ảnh mạnh tay nhanh chân với vợ 2 thì cũng xót nên tặc lưỡi bỏ lại tờ polime trong xe thành ra nó trở thành "luật" trong yang hồ.

Đó là lần đầu cũng là lần cuối mình làm ở chỗ HTP đó luôn, sau này dù xe mới bảo dưỡng hay thế nào em đều cố tình để quên trong xe cho lẹ, cũng có chỗ họ cầm, có chỗ họ khoát em lại hỏi em có để quên gì không? Mình bảo không thì họ cầm tờ tiền đưa lại cho mình, hoặc có chỗ lúc lấy xe tờ tiền còn nguyên.

Trường hợp 3: Vui vẻ, gửi anh em ít "tiền cafe"

Mình thấy có nhiều anh em họ cứng, họ không tiếc nhưng họ ghét việc bị hạch sách nên thường khi xe đã xong xuôi hết rồi họ gửi tiền cafe sau.

Dân gian có câu "đồng tiền đi trước là đồng tiền khôn" biết rằng đồng tiền đi trước ở đây là khôn thật nhưng mình thấy nếu đi trước thì nó giống như nghĩa vụ của anh em chủ xe vậy, còn đồng tiền đi sau trong trường hợp này không phải không khôn mà là "tình cảm anh em, em tặng anh tiền cafe" nó khác.

Theo mình biết thì nhân viên đăng kiểm lương cũng không cao, mà thấy ở trung tâm đăng kiểm lúc nào cũng có xe, nhiều khi xe xếp hàng dài chờ tới lượt thì họ luôn tay luôn chân, làm việc trong môi trường khói bụi ồn ào nên việc tặng anh em "ít cafe" khi thấy thoải mái không có gì là quá đáng.

Nhưng vui vẻ tặng anh em nó lại khác với việc bắt buộc thành "luật" như hiện nay, hiện tại nó giống như đang trở thành 1 loại phí không được pháp luật công nhận vậy.

Các bác nghĩ sao về cái luật bất thành văn khi đi đăng kiểm này?

Hạng D
10/12/13
2.505
6.117
113
Có người bỏ người không. Xe em cũng mới bảo dưỡng 35k km, 4 năm, cũng "quên" 100k ngay cần số, lúc ra e "tìm" ko thấy đâu.
Đúng sai tuỳ người, nhưng 100k thì em thấy nó cũng hợp lý: anh em làm chỗ kiểm cũng bị ô nhiềm phổi sớm lắm :(

Hạng D
16/7/20
1.429
887
113
51
Có người bỏ người không. Xe em cũng mới bảo dưỡng 35k km, 4 năm, cũng "quên" 100k ngay cần số, lúc ra e "tìm" ko thấy đâu.
Đúng sai tuỳ người, nhưng 100k thì em thấy nó cũng hợp lý: anh em làm chỗ kiểm cũng bị ô nhiềm phổi sớm lắm :(
thang giá bh xe bình thường tốt là 200k, có ng bỏ 100k ra vẫn còn và xe phải đi ra chỉnh sửa lại , đk ô nhiễm phổi ráng chịu của bỏ rơi phải để sếp xử lý

Hạng C
6/8/17
851
689
103
bốn bể
e ko quên tiền, đk xong có 1 chú ra dán bảo ae vất vả a cho ae chút tiền uống nước. Mịa thế lệ phí đăng kiểm để làm gì

• Haha
Reactions: cheetah
Hạng D
21/12/17
1.776
2.740
113
40
Bữa em đi đăng kiểm chung với ông kia, ổng cũng đi khám cho con vợ 2 của ổng là con Sorento cũ cũ. Thấy em "bỏ quên" 2 xị trong xe, ổng hùng hồn tuyên bố: phải... tích cực phòng chống... tiêu cực, không cho tụi nó tiền bạc gì hết, nhiệm vụ của nó thì nó phải làm.

Tới chừng đem xe ổng vô, mới "màn dạo đầu" mà nó đã hành con vợ 2 của ông còn hơn Tây h.ã.m... ổng hoảng hồn kiếm cách "quên" tiền, nhưng lúc đó xe vô bên trong rồi, muốn "quên" cũng khó, thấy ổng nhăn nhó chạy tới chạy lui mới thảm sầu làm sao...

kq confirmed
Hạng B2
9/9/05
482
4.043
93
xe mình 6 năm tuổi rồi, hồi xưa hay đi bên HTP cố tình "để quên" 2 lần, gặp bữa đó có thanh tra hay sao đó, vô tới trạm đầu vừa chui ra cho anh đăng kiểm vào xe là bác già đứng ngay cái máy nói mình đứng đó chờ, anh kia vừa vào xe ngó 1 vòng là chui ra liền, rồi chỉ ngay chỗ mình để quên bảo anh lấy ra dùm em, sau 2 lần đó những lần sau mình không quên nữa, chả bị hạch hỏi hay làm khó gì. 2 lần cuối cùng nghe nói bên Nhà Bè vắng hơn nên mình đi xa chút chạy lên đó, công nhận vắng thiệt, từ ngoài cổng vô có người ngoắc chỉ xe vô chuyền liền, vô văn phòng chờ đóng tiền xong ra là thấy xe kiểm xong rồi, ngồi chờ in tem còn tán dóc với ông trưởng chuyền nữa.

Hạng D
10/12/13
2.505
6.117
113
thang giá bh xe bình thường tốt là 200k, có ng bỏ 100k ra vẫn còn và xe phải đi ra chỉnh sửa lại , đk ô nhiễm phổi ráng chịu của bỏ rơi phải để sếp xử lý
Có anh trên bạn hữu đướng...xa xa nhà 5 con tải chả bỏ xu nào. Đã cho thì ko có mức giá nào hết, hay bác bên chỗ đăng kiểm nào....mào giá cho bác vậy ta??? Chỉ chỗ bác làm, e qua làm ko cho 1 xu cho biết hà:p:p:p:p:p

Hạng C
13/10/09
664
302
63
Có anh trên bạn hữu đướng...xa xa nhà 5 con tải chả bỏ xu nào. Đã cho thì ko có mức giá nào hết, hay bác bên chỗ đăng kiểm nào....mào giá cho bác vậy ta??? Chỉ chỗ bác làm, e qua làm ko cho 1 xu cho biết hà:p:p:p:p:p
E dk chỗ LLQ xưa giờ, các lạoi xe gia đình e, sadan, mpv, xe cao tuổi nhất là 12 năm, chưa lần nào bỏ quên gì trên xe & cũng chưa lần nào bị đánh rớt. Đk mới ở bình triệu e cũng chưa “bỏ quên” đồ lần nào, cũng ko sao. Nhưng các a xếp hàng cùng nghe e nói ko bỏ gì có vẻ ngạc nhiên lắm.