Thảo Luận Chung Đi trong thành phố

Hạng B2
28/1/05
111
10
18
www.google.com
RE: Đi trong thành phố

Trích đoạn: fernandoz
@ bác toanco_k32 : trong đô thị - ví dụ SG, 40 đã là nhanh rồi, 55 thì quá nhanh, dù đường trống, cũng coi chừng bị "nó" vịn !
@ bác Ròm : bộ bác từ lò Bách Khoa, hay Tổng Hợp ra hả, sao rành quá vậy ?!
@ Bác Fe: Hà nội còn nhiều đường tương đối vắng, và cũng rộng, chạy 40 thấy chậm bác ạ. Trong thành phố bác được chạy đến 60 cơ mà (Đường có dải phân cách cứng, 2 làn mỗi bên)
@Bác ROM: Em học Tổng hợp, Toán Cơ bác ạ

Hạng B2
28/1/05
111
10
18
www.google.com

Trích đoạn: pipo

Trong thành phố em không dám để số 5 mà chạy có 40km/h.
Chuyện rất bình thường mà bác, bác cứ thử xem. Trên xe tôi (Kia CD-5) lúc ấy vòng tua máy chỉ khoảng 1000 v/p thôi, tiếng máy rất ngọt ngào. Dĩ nhiên là bác chạy bằng đà của xe là chủ yếu, tay lái phải nhẹ nhàng, không thể tăng tốc đột ngột được. Thường nếu đang chạy như vậy mà gặp chướng ngại, phải mớm phanh thì tôi sẽ chuyển thẳng về số3, rồi lại qua 4, qua 5, lại đều đều 40,50 km/h :D

Hạng B1
30/11/05
73
0
0
HÀ NỘI

cai chinh la bam duoc dit xe khac , luyen duoc den nguong cach dit xe truoc 25 - 30 cm la on khoi lo xe nao chen vao.

Hạng B2
5/7/05
293
1
0
76
otosaigon.com

Thấy bảo đi xe trong phố không nên thế này:

có đúng không vậy các bác?

Hạng B1
25/8/05
72
1
0
40
Xóm nhà lá Sài Gòn

Trích đoạn: pipo

Thấy bảo đi xe trong phố không nên thế này:

có đúng không vậy các bác?

Hình như cứ 100 bác tài thì có đến 90 bác như thế rồi đó. Em cũng vậy
. Không biết có nên sửa không?

Tập Lái
18/4/06
24
0
0

hôm nọ gần đến ngã 4 em trả về 0 cho xe trôi để chờ đèn dỏ ko ngờ xe trước thắng gấp quá nên em cũng đạp luôn,đến lúc vào số 1 vì nhả côn nhanh quá nên tát máy,mấy pác đi sau kèn nghe nổ cái đầu luôn.kết luận:Cũng tùy tình huống mà về mo,làm chủ tốc độ và phải luôn bình tĩnh

Hạng C
19/4/06
503
7
0

không cần thiết phải về mo để tiết kiêm xăng vì đi đều ga ở số thấp thì vòng tua máy cũng chỉ hơn 1000( cũng như ga-lang-ti thoi!) cái chính la đi đươc đều đều, hạn chế đi nhanh rồi lại phanh gấp, theo em là như vậy!!!

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

Xe đi trong thành phố tốc độ rất chậm, nhất là khu vực trung tâm, thì chuyện về mo cũng chấp nhận được. Chỉ có đừng áp dụng nó khi ra đường trường...:D

Hạng C
19/4/06
503
7
0

chỉ khi gần dừng hẳn mới nên về mo nhất là đối với nhưng xe cầu trươc!

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

@ bác toanco_K32 : sao bác chạy giống tui thía ! Cho xe trôi lênh đênh số 5 - 40km/h, đồng hồ tua có khi chưa tới 1 ngàn vòng / phút đâu. Có thể lái 1 tay. Tay còn lại bác mần giề tùy bác,he he ! Nhưng cần mấy điều kiện sau đây :
- đường phẳng,không đèo dốc,trống vắng.
- xe nên thiếu tải môt chút. Ví dụ : sedan chỉ có bác tài + 2 người không mập.
- không có việc gấp.
- chỉ xe xăng mới chơi kiểu này được. Còn diesel tua máy chậm hơn, 40km/h + số 5 rần lắm, ồn ào,dù máy lạnh kín mít cũng nghe ồn. Phải để số 4 - 40km/h.
Bác nào không quen,không thích trôi lênh đênh như vầy thì thôi,đừng bắt chước bọn tui.
Trong phố,tui oải nhất là ngừng đèn đỏ, hoặc kẹt xe khi lên dốc cầu. Nếu thấy hàng xe đang ngừng rồng rắn chỗ dốc từ xa, mình còn chủ động ngừng với khoảng cách an toàn được. Còn cả lũ đang nối đuôi nhau lên dốc, bỗng đứng khựng lại : thôi rồi ! Em này hít đuôi em kia sát rạt. Tới chừng đề-pa lên dốc, em này cụng cảng em kia chút,tha hồ mà xin lỗi lẫn nhau ! Còn khi xe mình là sedan, mà trước mặt là xe tải bự hoặc container (tất nhiên đường dốc), nhiều khi lúc nó đề-pa, lại tuột xuống chút xíu, thùng hàng nó cao ngay tầm gương hậu giữa xe mình : ối giời ơi ! Chắc phải đăng ký làm khách hàng dài hạn của Viện Tim quá !