Hạng B1
9/8/05
52
0
0
các bác ơi em có thắc mắc này, mong các bác giải thích giùm, ví dụ xe động cơ V8, theo em hiểu thì là xe có một động cơ, bao gồm 8 xilanh xếp theo hình chữ V, nhưng em đọc một số bài lại thấy có nói là động cơ gồm 8 máy, điều này nghĩa là sao hả các bác, chẳng nhẽ nói 8 xilanh chính là 8 máy, sao một ô tô lại có số lượng máy nhiều thế ạ. Em nghĩ là một xe thì chỉ chỉ có một máy thôi chứ? Nói máy chính là động cơ cò phải kô các bác??? Em rất mong nhận được câu trả lời cặn kẽ, cảm un các bác nhìu nhìu!!!

Hạng B1
9/8/05
52
0
0
RE: Động cơ V6, V8, V12...

oái, đúng là em kô bít thật, em mới chân ướt chân ráo tham gia vào 4room với mong ước được hiểu biết thêm kiến thức về xe hơi, để sau nay có được cầm vào vô lăng thì cũng khỏi ngỡ ngàng khi nói chuyện với các đàn anh, do kiến thức về xe còn nông cạn, nên khi hỏi chắc em viết từ ngữ kô được mạch lạc (chắc tại dân trí thấp (^^)), mong các bác thông cảm và đừng chấp em nhé.
Bác DiCham trả lời em vậy thì em con j để nói nữa đây!
Em nghĩ câu hỏi của em có thể hơi bùn cười, nhưng có thể cũng có nhiều người cùng có thắc mắc như em, em cũng biết nhiều người bạn ba em, tuy đi xe xịn nhưng cũng chả có kiến thức gì về xe hơi cả, ví dụ có ông nói với em xe bác Toy 3.0 tức la 3000 phân khối, điều đó làm em giật mình.
em rất mong các bác bớt chút thời gian giảng giải cho em để em được sáng tỏ.
Em rất cảm ơn các bác!!!

Hạng B1
9/8/05
52
0
0

em xin đính chính chỗ này, lúc nãy em viêt sai: "Toy 3.0 tức la 3000 phân khối".
Bác ấy nói với em Toy 3.0 tức là 3000 mã lực! Thế mới làm em giật mình! hichic!

Hạng B1
9/8/05
52
0
0

ý cháu muốn hỏi là thế này cơ các bác ạ, xe có 6 máy hoặc 8 máy là như thế nào, sao xe lại có nhiều máy như vậy, cháu chỉ nghe nói là 6 hoặc 8 xilanh...và một động cơ thôi, có đúng kô hả các bác.

Bị bấm 1 lỗ
7/8/05
15
1
0
53
TPHCM
google.com

Một cái xi lanh là 1 cái máy đúng rồi bác Hòang nhỉ, có gì phải lăn tăn, bác đang suy nghĩ đúng mà, cứ yên tâm đi. Đếm xem có bao nhiêu bugi là chừng đó máy. Động cơ 8 máy là chắc chắn có 8 cái xi lanh rồi, nói 8 máy hay 8 xi lanh đều có thể nhỉ [8D]

Tập Lái
15/7/05
9
0
0

Bác trả nhời sai mất rồi, bây giờ có nhiều động cơ có 2-3 bugi lắm, có chú 8 máy nhưng có đến 16 cái bugi cơ, ngược lại, có động cơ lại chẳng có cái bugi nào đâu, bác có đốt đuốc cả ngày cũng chẳng tìm thấy (máy dầu)

Trích đoạn: Heresy

Một cái xi lanh là 1 cái máy đúng rồi bác Hòang nhỉ, có gì phải lăn tăn, bác đang suy nghĩ đúng mà, cứ yên tâm đi. Đếm xem có bao nhiêu bugi là chừng đó máy. Động cơ 8 máy là chắc chắn có 8 cái xi lanh rồi, nói 8 máy hay 8 xi lanh đều có thể nhỉ [8D]

Hạng D
28/4/05
3.046
5
38
28

:Dbác mos ơi.xe nào cũng chỉ có một máy cả.còn v6 v8 là chỉ số xilanh của động cơ (máy).ví dụ: xe v8 4.0L là động cơ gồm 8 xilanh 1 xilanh là 500cc đo'.bác thẩm chưa:D

Hạng B1
9/8/05
52
0
0

Thế nói túm lại là xe động cơ V8 tức là xe gồm một động cơ và 8 máy phải không các bác, tại cháu cứ kô phân biệt được khái niệm máy và động cơ theo các bác nói, máy=động cơ or máy#động cơ (^^). Cháu dốt về mảng kĩ thuật lắm, nhưng vì tò mò hôm trước cãi nhau với thằng bạn về cái vấn đề này nên cháu mơi đem lên hỏi các bác. 3 năm nữa cháu sẽ cố gắng thi vào bách khoa xem có khoa turning ô tô kô. Lúc đó chắc các khái niệm này cháu khỏi phải hỏi thầy giáo :d
Trích đoạn: Heresy