Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
8/8/11
144
9
18
52
Thớt này hay quá, tuần tới em đi Dak Lak để tham quan khu rừng cao su của một đối tác mà bên em đang có ý định tham gia đầu tư. Nghe các bác trong ngành nói thấy cũng khó ăn nhỉ

Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất
Gấu Xám nói:
vankhanhktpn nói:
Cao su đang có chu kỳ giảm trung hạn , giờ trồng CS là ôm đầu máu . Ai đang có đất trồng CS nên xem xét bán đi là GP thông minh nhất
http://vneconomy.vn/20130...u-cao-su-giam-manh.htm
Ko nên chạy theo số đông và cũng ko nên thấy khó khăn mà ko dám tham gia :D , thời gian hiện tại có thể nó giảm manh nhưng 3-4 năm sau nó lại tăng ko chừng , em nhớ cái đợt tiêu có 3-4 chục ngàn /1 kg người ta thi nhau cưa bỏ , giờ nó lên hơn 100 ngàn / 1kg thì lại thi nhau trồng ... những Bác còn giữ lại lúc giá mấy chục ngàn thì có thu hoạch sản lương nhiều và sớm hơn những hộ chạy theo số đông sau này .
Em nghĩ chu kỳ giảm tính bằng năm ,túc giảm trung hạn . Khả năng giảm dần đều cả 3-> 5 năm sau
,tức đến 2017-2018 . Tất nhiên cũng là đoán thôi

Hạng B1
17/5/13
85
2
28
43
Đầu tư để thu hoạch cao su bao gồm lán trại, thuê người trông coi, xử lý sơ bộ....nếu chỉ đầu tư cho 1ha thì không hiệu quả, bác hùn với ai đó để đầu tư tổng thể từ 10ha thì ok hơn.

Mà bác chủ thớt định đầu tư cao su ở đâu vậy?

Hạng F
26/2/07
5.096
440
83
Xứ dừa Miền Tây
anhtuanbp2011 nói:
iatmahp nói:
Trước hết cảm ơn một số bác đã chia sẽ ý kiến, thấy phần lớn là không tán thành cho ý tưởng này. Một số lý do mà các bác đưa ra như: giá mủ thấp, thất thoát cao; nhưng em thấy nhu cầu cao su là có, cao thấp thì tùy thời điểm.Để anh em biết thêm, bác nào có thể cung cấp thêm thông tin về chi phí hằng tháng, năng suất bình quân/ha? Những khó khăn trong quản lý? Chân thành cảm ơn các bác.
Thu hoạch hàng ngày , không gian rộng , kỉ luật lao động , đạo đức của lao động nông nghiệp .....sẽ làm ông chủ nản chí . Có vài chục mẩu mà o trực tiếp vẫn thua , trừ trường hợp vài trăm mẩu bác đủ đội ngủ quản lí , kỉ thuật thì được . Nếu bác muốn biết rõ về " tình đất " sẳn lòng nói thêm . Về chi phí CN cạo : khai thác đúng qui trình 1CN / 3 ha + phân bón # 2, 3 triệu / ha / năm + bảo vệ vụ này gần như bó tay . Năng suất cả năm : 2 tấn qui khô . Nói thêm về q/ lí : Người thay mặt chủ và CN cạo có can đảm nhận lương 3 , 4 triệu trong lúc thu nhập qua lấy mũ bán gấp 10 lần . Mà đó là nghề của họ , 10 CN có 8 người là ăn cắp . Làm từ 2,3 giờ sáng , một người 1 đèn trên 1 ha , nếu bác trực tiếp sẽ làm gì để quản ? . Khoán cũng o được , vì cây khi kích thích sản lượng tăng 50 , 70 % , và thay đổi do thời tiết hàng ngày nữa , thay đổi do CN khỏe , mệt nữa . Nói túm lại : Xin can bác

Trùm cao su bình phước lên tiếng rồi nè :D. Em tính sơ bộ hiện nay với giá khoảng 40tr / tấn, 1 năm 1ha được 2 tấn thu nhập khoảng 80tr, nếu làm số lượng nhiều chi phí tầm 20% thì mỗi ha còn được khoảng 60tr / năm, nếu làm ít chi phí sẽ tăng lên tính ra không đáng để đầu tư.

• Like
Reactions: robert_khanh
Hạng C
18/1/11
509
790
93
Các Pác có thấy cảnh khi cao su lên giá thì cả đoàn quân ô hợp đến CƯỚP cao su của chủ vườn chưa ? Pác nào ra ngăn cản thì có thể mất mạng,còn nếu nhè nhẹ thì chúng nó cưa vài trăm cây của chủ trong 1 đêm là bình thường.
Công an thì po tay.
Gía rẻ không ai cướp thì cũng lỗ
Gía cao bị cướp thì cũng lỗ
Không biết phải làm gì !

X108 nói:
anhtuanbp2011 nói:
iatmahp nói:
Trước hết cảm ơn một số bác đã chia sẽ ý kiến, thấy phần lớn là không tán thành cho ý tưởng này. Một số lý do mà các bác đưa ra như: giá mủ thấp, thất thoát cao; nhưng em thấy nhu cầu cao su là có, cao thấp thì tùy thời điểm.Để anh em biết thêm, bác nào có thể cung cấp thêm thông tin về chi phí hằng tháng, năng suất bình quân/ha? Những khó khăn trong quản lý? Chân thành cảm ơn các bác.
Thu hoạch hàng ngày , không gian rộng , kỉ luật lao động , đạo đức của lao động nông nghiệp .....sẽ làm ông chủ nản chí . Có vài chục mẩu mà o trực tiếp vẫn thua , trừ trường hợp vài trăm mẩu bác đủ đội ngủ quản lí , kỉ thuật thì được . Nếu bác muốn biết rõ về " tình đất " sẳn lòng nói thêm . Về chi phí CN cạo : khai thác đúng qui trình 1CN / 3 ha + phân bón # 2, 3 triệu / ha / năm + bảo vệ vụ này gần như bó tay . Năng suất cả năm : 2 tấn qui khô . Nói thêm về q/ lí : Người thay mặt chủ và CN cạo có can đảm nhận lương 3 , 4 triệu trong lúc thu nhập qua lấy mũ bán gấp 10 lần . Mà đó là nghề của họ , 10 CN có 8 người là ăn cắp . Làm từ 2,3 giờ sáng , một người 1 đèn trên 1 ha , nếu bác trực tiếp sẽ làm gì để quản ? . Khoán cũng o được , vì cây khi kích thích sản lượng tăng 50 , 70 % , và thay đổi do thời tiết hàng ngày nữa , thay đổi do CN khỏe , mệt nữa . Nói túm lại : Xin can bác

Trùm cao su bình phước lên tiếng rồi nè :D. Em tính sơ bộ hiện nay với giá khoảng 40tr / tấn, 1 năm 1ha được 2 tấn thu nhập khoảng 80tr, nếu làm số lượng nhiều chi phí tầm 20% thì mỗi ha còn được khoảng 60tr / năm, nếu làm ít chi phí sẽ tăng lên tính ra không đáng để đầu tư.

Hạng B2
19/1/10
313
19
18
công ty cao su đang giảm lương và cắt giảm công nhân.

Hãy khoan

Hạng B2
13/5/13
367
709
93
Vườn cao su đang lâm vào cảnh chặt bỏ hoặc không thu hoạch y chang như các cây nông nghiệp khác.

Status
Không mở trả lời sau này.