E90 confirmed
Tập Lái
28/5/16
18
37
13
43
Em chạy E90 cũng khá lâu, hôm nay lên thấy các bác xôm tụ quá nên em cũng muốn chia sẽ đôi chút cảm nhận cá nhân về dòng này với các bác.

Xe em E90 LCI (2010), e mua mới nguyên con đầu năm 2010, tới giờ cũng hơn 6 năm rồi, sáng nay ODO hơn 85k, chắc cũng thuộc dạng chạy nhiều ;););). Xe đi làm nên ngày nào em cũng chạy, có buổi e quay 500-600km là chuyện thường. Suốt thời gian gắn bó chưa bao giờ phát sinh gì lớn cũng như nằm đường này nọ:3dhungio2:.

1. 40.000km: thay 4 phuộc, e chuyên chạy tuyến Bình Phước đường xấu nên e chủ động thay trước. Giá phuộc em ko nhớ nhưng giờ chắc cũng dưới 15 củ.
2. 72.000km: thay dàn lạnh, bệnh này chung của E90. Thường thì 3-4 năm đều phải thay hết. Em may mắn nên tới 5 năm mới phải thay :):). Cái này hãng lấy 25 củ nhưng thay ngoài ko bao nhiêu. Có anh Vinh phụ tình @325iE46 chuyên cái này nên mấy bác ko cần lo lắng.
3. 72.000km - thay ron máy: xe nhiễu nhớt dưới gầm, em lên diễn đàn mọi người tư vấn nhiệt tình đến bất ngờ. Do tính chất công việc đi thường xuyên, chưa có kinh nghiệm cộng với việc em cũng thương con ghệ quá nên em vô hãng. giá hơi chát nhưng được cái yên tâm và bảo hành 2 năm. Chi phí làm ngoài chắc ko tới 10 củ. Link chi tiết cho các bác tham khảo: https://www.otosaigon.com/threads/bmw-e90-lci-dong-co-chay-nhot.8651550/
4. 80k +++: Gần đây e thay dàn cao su chân máy, cao su cứng và cao su càng, hàng zin vẫn còn ngon nhưng em đua bơi thay luôn. Chạy nhanh + ôm cua thấy tự tin hơn hẳn, hehe:3dcuoi:

Ngoài ra còn thay nhớt, thay lọc theo định kì, xe nào cũng vậy nên ko có gì đáng nói. Chốt lại dòng này e thấy cực lành, km chạy theo em ko quan trọng lắm, bạn em làm con Pre-LCI bên Úc Đại Lợi chạy hơn 170km rồi vẫn không thấy gì. Quan trọng là mình bão dưỡng đầy đủ, cái nào tới tuổi cần thay thì thay là được; còn lại e chỉ toàn đổ xăng là chạy. Đôi dòng chia sẻ với mọi người.

Thân.
Người thặc,việc thặc,có E90 thặc phát biểu nè.nghe xong phái j đâu á!

• Like
Reactions: 325iE46
Hạng B2
4/6/12
218
181
43
Bim đây, đi làm mỗi ngày đi về 40-50km
- Xăng 1tr/tuần
- Gửi xe chỗ làm 650/tháng
- Gửi xe chỗ ở 1tr3/tháng

Nhiêu đó 6tr rồi, chưa kể bảo dưỡng bảo trì :(
Bác chủ thread quên bim đi nhé :)

Bác đi làm chỗ mô mà mỗi ngày đi 40-50km xa kinh thế? kaka

Các bác vui tính, chi phí mà tính tiền gửi với tiền xăng vô, chạy con Morning thì đỡ mấy khoản đó à?

Cười đúng 1 phút với comment của bác.

Hạng D
5/6/13
2.751
3.679
113
www.vinhphutung.com
Bim đây, đi làm mỗi ngày đi về 40-50km
- Xăng 1tr/tuần
- Gửi xe chỗ làm 650/tháng
- Gửi xe chỗ ở 1tr3/tháng

Nhiêu đó 6tr rồi, chưa kể bảo dưỡng bảo trì :(
Bác chủ thread quên bim đi nhé :)
Ông này toàn tốn tiền độ xe, xe lành quá có hư hỏng gì đâu mà tốn tiền sửa kkkk

• Like
Reactions: E90
Hạng D
5/6/13
2.751
3.679
113
www.vinhphutung.com
Chốt lại 1 câu xanh rờn: Bác nào đang chạy hàn/nhật muốn tìm cảm giác với bim thì mạnh dạn múc E90, nếu k có thợ thì em đi xem xe giùm cho; xong vô hội nhờ anh em chia sẻ kinh nghiệm, phụ tùng, gara... nhờ đó chi phí nuôi sẽ chỉ nhỉnh hơn xe Hàn/Nhật chút.
Mí bác để ý sẽ thấy E90 tụi em cứ 2 tuần offline cfe ăn nhạo một lần thì sẽ tự hiểu E90 lành hay k và nuôi có tốn kém hay k
Xe suốt ngày phải sửa, sửa tốn nhiều tiền thì lấy đâu thời gian và tiền để ăn nhạo ;-)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
30/5/16
375
341
63
ai từng sử dụng BMW 320 kê chí phí bảo trì bảo dưỡng cho mình biết với, ko tính độ đọ đua đồi... chỉ tính mua và sử dụng bình thường thôi, rất thích nhưng nghe nói xe đức chi phí nuôi cao nên sợ...

E90 confirmed
Tập Lái
28/5/16
18
37
13
43
Cách đây không lâu,em có gặp 1 câu của bác Vinh " phụ tình " ở đâu đó trong diễn đàn,rất có lý,nên em sẽ quyết tâm theo Bim. Câu của bác ấy : " Không phải BMW họ sx ra 1 con xe cho các bác cứ tối ngày mang đi sữa đâu " . khà khà !! chí lý ! chí lý!

Hạng D
5/6/13
2.751
3.679
113
www.vinhphutung.com
ai từng sử dụng BMW 320 kê chí phí bảo trì bảo dưỡng cho mình biết với, ko tính độ đọ đua đồi... chỉ tính mua và sử dụng bình thường thôi, rất thích nhưng nghe nói xe đức chi phí nuôi cao nên sợ...
Có bác rednose vừa kê cho bác rùi đó ;)

Hạng B1
27/6/12
69
61
18
chủ thớt mua madza 6 không, giới thiệu cho 1 xe trắng NT chủ xe chạy kỹ, độ dàn âm thanh pioneer... giá cũng tầm tầm 1 em E90, lành tính không bệnh nhiều như E90 đâu, sợ bệnh đừng rước E90 làm gì

như em rước con E90 ghẻ về mới được 2 tháng đã phải chạy đôn chạy đáo đi thay nhớt hết 5lit Mobile-1 tốn cả triệu bạc, xong lại tốn tiền mua xăng về đổ vào chạy nữa, nói chung là tốn kém lắm

Hạng B2
23/8/11
438
373
63
bác nói đúng chính xác chi phí khấu hao rồi đấy, nhưng thường thường rơi vào tầm 50% khi chạy hết đời.

Em vẫn khuyên bác, không nên lấy BMW khi còn đắn đo thế này, bác cứ nghe em, chỉ chơi BMW khi rủng rỉnh.
Em làm bài toán kinh tế cho bác thấy nhé.
Bác mua cái xe BMW cho rơi vào 1 tỷ 6, sau 4-5 năm bác chạy, cho bác khấu hao 50%, vậy bác mất 800 triệu.
Tiền xăng cho em nó mỗi tháng bét nhất cũng 2 triệu 5, tiền gửi xe đi trong phố hết 1 triệu, tiền bảo hiểm 2 chiều vật chất 1 tháng 1 triệu, vậy 1 tháng bác mất khoảng 4 triệu 5 tiền nuôi xe, chưa tính tiền bảo dưỡng, e tính tiền bảo dưỡng 1 tháng 1 triệu, là bác mất 5 triệu 5 cho cái xe.
1 năm bác mất 66 - 70 triệu, nếu ít đi chơi xa hay lâu lâu bị công an bắt, cho tròn 70 triệu cái xe BMW ( bao gồm phí đường bộ, cầu đường), tính mức rẻ nhất nhé bác, chứ thực ra phải hơn.

Sau 4 - 5 năm, bác mất hơn 1 tỷ tiền, không tính xe bác lâu lâu gọi cứu hộ hay phải thay linh kiện, mất cắp gương hay bị lỗi cảm biến sau khi hết thời gian bảo hành nhé, ở mức hoàn hảo nhất.

Giờ em đang chơi Sorento, 1 năm chi ra cái xe đã là khoảng 70-80 triệu rồi, đó là bảo dưỡng thay thế cực kì rẻ nhất.

Khi nào tiền bác thoải mái, không quan tâm mấy đến lặt vặt thì hãy chơi xe đức chứ đừng nghe qua bạn nói, hay là những người mới chạy dc 2-3 năm kêu thoải mái lắm.

Em không biết mấy bác trên đây chơi tới kỳ thay cảm biến, thay bố thắng, thay phuộc, thay lốp xe, thay cần gạt mưa, mất gương, logo, cắm xoá lỗi khi hết bảo hành hay đặt hàng phụ kiện phải chờ cả tháng mới có, đi đâu xa xe lỗi phải gọi cứu hộ SG, xăng bẩn hay đi xa đổ cây xăng ko tiêu chuẩn bị đem đi thay chưa.
Hay các bác mua xe đi lại trong TP, ko dám đi xa, cung phụng cái xe như vua.

Em mua xe giờ chỉ phục vụ em và chăm dc nó trong vấn đề khả năng, thoải mái, ko lo sợ đây mai đó.
Giá có rượu tôi muốn rót tặng bác một ly! Nói đúng lắm!