Hạng C
23/7/09
551
1
18
40
Re:Em sắp cưới vợ hai , nhưng lăn tăn về thương hiệu Hàn hay Nhật ?

mai thu_y nói:
Tiện thể các bác cho em hỏi Xe fortuner 2009 máy xăng, đã đi 55000km giá 750tr có mua được không ạ, cảm ơn các bác nhiều.
Giá này là hợp lý rồi đó bác.Nhưng với điều kiện là xe chưa cấn đụng.
+Nếu bác chủ thớt đa do dự 2 xe củ thì em có vài lời khuyên dành cho sự so sánh xe máy dầu
- Sao 2 năm sử dụng máy dầu thì 2 xe đều cho ra tiếng ồn như nhau.Do chất lượng dầu Vn mình ko đạt chuẩn.(em đã từng xem 1 xe củ santafe máy dầu 2009)
- Về Option thì thật sự xe Hàn nhìu hơn xe Nhật.Nhưng bù lại chất lượng về máy thì xe Nhật lại hơn xe Hàn.Tuy là Option cao hơn xe Nhật nhưng em thấy độ tin cậy khi đi đường thì hầu như 2 xe ngang nhau.(mặc dù gần đây có nhìu thông tin ko tốt cho xe Toyota)
- Xăng cộ thì nếu như bác chọn xe Santafe thật lòng mà nói máy dầu đi cực kỳ tiết kiệm 9l/km, so với xe máy dầu Toyota cũng làm được điều đó.Còn đối với xe 2 cầu máy xăng thì phải nói là 15L ngoài.Tuy theo người sử dụng và điều kiện lái.
- Sao 1 time sử dụng thì xe Nhật sẽ được giá hơn xe Hàn
Nên việc tư vấn cho bác chọn dòng xe nào rất khó.Vì mỏi người có mỏi quan niệm khác nhau.Mà bác nghe càng nhìu người thì càng rối:(

Chi Hội Phó MFC
22/7/08
9.581
3.088
113
0908888191
www.amthanhxehoi.com
vừa rồi gia đình đi Lagi chơi, đi 1 chiếc Grandis và 1 chiếc Fortuner. Kết quả, Fortuner uống xăng hơn Grandis nhiều, đi bồng bềnh và mệt hơn, âm nhạc từ ngoài, từ gầm xe lên cũng nhiều hơn.
Santafe em chưa đi chưa dám phán.
Nhưng về thương hiệu thì Toy hơn Hyundai 1 bậc, về option thì Fortuner thua Santafe toàn tập
Ý em thế

Hạng C
6/4/11
526
11
18
Tân Bình - HCM
e đang đi FTV 2010, hiện tại vẫn còn yêu e nó, e hay đi xa với e nó, cả nhà e đều thích ngồi, chắc do e lái êm quá ^_^, còn về khoản xăng cộ thì e nó ngang bằng với tất cả các dòng 7 chổ 2 cầu tại VN. bác chủ yên tâm khi rước e nó.

Hạng B2
6/9/11
372
88
28
Undertaker. nói:
vừa rồi gia đình đi Lagi chơi, đi 1 chiếc Grandis và 1 chiếc Fortuner. Kết quả, Fortuner uống xăng hơn Grandis nhiều, đi bồng bềnh và mệt hơn, âm nhạc từ ngoài, từ gầm xe lên cũng nhiều hơn.
Santafe em chưa đi chưa dám phán.
Nhưng về thương hiệu thì Toy hơn Hyundai 1 bậc, về option thì Fortuner thua Santafe toàn tập
Ý em thế
Đồng ý với bác. Em chạy Grandis xuyên Việt 1 tài khỏe re, vợ con cũng khỏe. Ông anh đi cùng chạy In hai tài mà thấy ai cũng bầm dập. Santa Fe cũng rất hay nhưng sắp ra dòng mới thì sợ dòng cũ lại nhìn chán ngắt. Xe Hàn dạo này thay đổi rất nhanh và đời sau ra cảm giác như phủ định đời trước chứ không kế thừa giống như Sonata 2009 và 2010. Santafe gold và santafe sau này. Hay như Caren mà sx giống như phác thảo thì Caren cũ chỉ muốn bán. Và đây cũng chỉ là ý em.

Hạng B2
28/5/12
280
1
0
35
xe hàn thì mẫu mã đẹp,nhiều option ,còn xe nhật thì máy móc bền ,xe đỡ mất giá hơn, e thì thích Fortuner hơn

Hạng B2
19/4/08
169
4
18
Fortuner đi bác,em đã đi thử 2 chiếc này,nếu ăn chắc mặc bền,không cần tính năng nhiều,thì nên chọn Fortuner lâu dài,xe Hàn thì ngon đương thời 1 khoảng thời gian thôi,không bằng Toy đâu bác!

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
Bác chủ thớt khó lựa đó . Theo em thì khg phải To nào cũng ngon và lành . Bên cạnh đó khg phài xe Hàn cũng khg phải ở đỉnh cao , ngoại trừ mẫu mã .
Nói chung bác nên thực tế nhu cầu sd mà múc , đừng nghe những lời ca tụng xe bán chạy nhất bên Mỹ bên tàu làm gì .
Với em , cũng đang chạy To, phải từ bỏ ngay ý định mua Fortune ngay từ khi nó mới ra lò vì khg phù hợp 1 số tiêu chí cá nhân . Còn xe Hàn thì bị giới làm báo VN tâng quá cũng làm nó sai giá trị . Thực chất các mẫu xe Hàn được chuộng ở châu Âu là các xe hạng nhỏ , máy dầu . Còn ở Mỹ thì xe Hàn đã mất dần vị thế do tính khg ổn định . Gần 2 năm nay , khg có xe Hàn nào lọt vào top10 . 1 vd gần nhất:
http://www.goodcarbadcar.net/2012/06/us-car-sales-rankings-june-2012.html
or
http://autopro.com.vn/20120705124418317ca2430/10-xe-hut-khach-my-nhat-trong-thang-62012.chn
Bán chạy nhất nước Mỹ khg phải chiếc Elantra như nhiều báo đtử đưa tin trước đây mà chính là chiếc corolla.
Bác chủ hãy cảm nhận thực tế và chúc bác có 1 lựa chọn phù hợp . Nhớ em nói nhé, đừng nghe lời ca tụng có cánh nào cả

Last edited by a moderator:
Hạng B2
9/11/11
452
4
18

adco nói:
Bác chủ thớt khó lựa đó . Theo em thì khg phải To nào cũng ngon và lành . Bên cạnh đó khg phài xe Hàn cũng khg phải ở đỉnh cao , ngoại trừ mẫu mã .
Nói chung bác nên thực tế nhu cầu sd mà múc , đừng nghe những lời ca tụng xe bán chạy nhất bên Mỹ bên tàu làm gì .
Với em , cũng đang chạy To, phải từ bỏ ngay ý định mua Fortune ngay từ khi nó mới ra lò vì khg phù hợp 1 số tiêu chí cá nhân . Còn xe Hàn thì bị giới làm báo VN tâng quá cũng làm nó sai giá trị . Thực chất các mẫu xe Hàn được chuộng ở châu Âu là các xe hạng nhỏ , máy dầu . Còn ở Mỹ thì xe Hàn đã mất dần vị thế do tính khg ổn định . Gần 2 năm nay , khg có xe Hàn nào lọt vào top10 . 1 vd gần nhất:
Bán chạy nhất nước Mỹ khg phải chiếc Elantra như nhiều báo đtử đưa tin trước đây mà chính là chiếc corolla.
Bác chủ hãy cảm nhận thực tế và chúc bác có 1 lựa chọn phù hợp . Nhớ em nói nhé, đừng nghe lời ca tụng có cánh nào cả

Hạng D
4/2/12
3.202
11.530
113

Xe Nhật vẫn ok nhưng ko phải tất cả^^!

Hạng C
6/6/11
877
407
63
50
Đâu đó trên chữ S

adco nói:
or
http://autopro.com.vn/20120705124418317ca2430/10-xe-hut-khach-my-nhat-trong-thang-62012.chn
Em vẫn luôn thích những nhận xét khách quan như vầy