Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
29/11/06
2.951
38.611
113
53
lucsi nói:
koonjang nói:
Theo các bác thì nó có lời tương xứng với vốn bỏ ra không ?

Bác nên hỏi là nó sẽ lỗ bao nhiêu năm? :D

Giờ đi vô 2 trường hợp cụ thể để xem LỜI hay LỖ thế nào nhé
TH1: Mặt bằng đẹp trong Vincom cũ (đẹp ngang Highland Coffee), 75m2, giá 60$/m2 (cái này gọi là được thuê giá hời nè), cửa hàng Franchise đã kinh doanh ổn định 3năm và huề vốn sau 2 năm. Giờ muốn sang lại với giá 4 tỏi, doanh thu đều đặn 13tr-15tr/ngày thường, 17-20tr/weekend, trả phí nhượng quyền 8% doanh thu/tháng. Cái quan trọng nhất là giá thành = 30%giá bán

Vậy em có nên đâm đầu vào xuống tiền cho sáng mắt ra rồi coi mô hình này LỜI LỖ thế nào hay chuyển sang TH2 ???

Last edited by a moderator:
Hạng B2
7/10/12
122
1
0
38
Cái náy theo quánh giá cá nhân của e:
- BK đang muốn độc chiếm thị phần hamburger tại VN, trước khi gã khổng lồ MCDONALD nhảy vào.
- Nhắc tới KFC là người ta nghĩ tới ngay Cơm Gà Ráng.
- Lotteria, thập cẩm. Hoàn toàn ko có một món chiêu bài nào hết.
- Jullibee. Quá mờ nhạt
- Subway. Ko phù hợp với thị trường VN, so với ổ bánh mì thịt VN thì khỏi bàn
Vậy, chiến lược phát triển của BK là mở càng nhiều cửa hàng trong thời gian nhất định càng tốt. Cái này nếu đem so sánh với chiến lược của HIGHLAND là phủ sống toàn bộ MB ĐẸP thì BK đang noi gương đàn a đi trước.
Vậy BK sẻ thành công/ thua lổ ra sao thì các bác tiếp tục theo dõi trong khoảng thời gian nhất định :D

Hạng B2
25/6/12
242
0
16
44
Kèo thơm thế còn chờ gì nữa bác Quang ... :cool: Bác cứ úp úp mở mở hỏi cái này lòi ra cái khác tóm lại là chẳng biết bác hỏi gì. Nếu bác hỏi vì bác muốn làm Franchiser cho BK hay thằng nào khác thì em sẽ comment cho bác theo kiểu khác. Còn vì sao BK em nói là nó không có nhiều tiềm năng, xin thưa vì Mind của người VN bây giờ là KFC và Lotteria. BK muốn vào đây thì phải xác định chỉ là third position, rỉa sương thịt thôi

Mặt khác, trước khi mua Franchise ngoài location ra đặc biệt phải lưu ý về cái thằng điều hành Franchise ở VN là ai? Nếu nó củ chuối thì các thằng Franchiser ăn cho bằng hết. DFC trước giờ cũng chết với nhiều Brand rồi ví dụ: Cafe Elly, Pizza Dominio... Nếu bác muốn đầu tư, có tiền thì em khuyên bác đợi thêm ít thời gian nữa, Starbuck sắp vào rồi - mua starbuck ít ra cái Brand của nó đủ làm người VN phải quan tâm và ăn đứt mấy đồi thủ hiện tại
nvquangcm nói:
lucsi nói:
koonjang nói:
Theo các bác thì nó có lời tương xứng với vốn bỏ ra không ?

Bác nên hỏi là nó sẽ lỗ bao nhiêu năm? :D

Giờ đi vô 2 trường hợp cụ thể để xem LỜI hay LỖ thế nào nhé
TH1: Mặt bằng đẹp trong Vincom cũ (đẹp ngang Highland Coffee), 75m2, giá 60$/m2 (cái này gọi là được thuê giá hời nè), cửa hàng Franchise đã kinh doanh ổn định 3năm và huề vốn sau 2 năm. Giờ muốn sang lại với giá 4 tỏi, doanh thu đều đặn 13tr-15tr/ngày thường, 17-20tr/weekend, trả phí nhượng quyền 8% doanh thu/tháng. Cái quan trọng nhất là giá thành = 30%giá bán

Vậy em có nên đâm đầu vào xuống tiền cho sáng mắt ra rồi coi mô hình này LỜI LỖ thế nào hay chuyển sang TH2 ???

Hạng D
18/7/12
1.159
1.027
143
HCMC
Hình như bác ấy hỏi về mua 1 cửa hàng vechai, rồi lại bán cái cửa hàng vechai ấy. chứ không phải kinh doanh vechai? (nếu có kinh doanh ve chai thì ngắn hạn thôi)

Hạng D
29/11/06
2.951
38.611
113
53
sihu nói:
Còn vì sao BK em nói là nó không có nhiều tiềm năng, xin thưa vì Mind của người VN bây giờ là KFC và Lotteria. BK muốn vào đây thì phải xác định chỉ là third position, rỉa sương thịt thôi

Mặt khác, trước khi mua Franchise ngoài location ra đặc biệt phải lưu ý về cái thằng điều hành Franchise ở VN là ai? Nếu nó củ chuối thì các thằng Franchiser ăn cho bằng hết. DFC trước giờ cũng chết với nhiều Brand rồi ví dụ: Cafe Elly, Pizza Dominio... Nếu bác muốn đầu tư, có tiền thì em khuyên bác đợi thêm ít thời gian nữa, Starbuck sắp vào rồi - mua starbuck ít ra cái Brand của nó đủ làm người VN phải quan tâm và ăn đứt mấy đồi thủ hiện tại

Đã bẩu thằng BK này cũng dạng nhứt nhì thế giới mà sao có vụ cái thằng Master Franchisee củ chuối được. Muốn gặp được thằng chủ tịch vùng Châu Á-TBD để mang cái BK đi vô nước nào phải lọt qua cái cửa đầu tiên.

1. Có bằng MBA
2. Có kinh nghiệm và mở 1 cái Rét tau sờ răng thành công
3. Cái quan trọng nhứt - có tiền không < 6tr$

Mịa nó em mơ còn không dám, thôi thì chọn thương hiệu nào bèo hơn và chỉ mua lại sau khi người ta hoạt động 1 thời gian thôi. Còn tại sao người ta sang lại là vì cái hợp đồng Master Franchisee nó bắt phải mở được xx cái trong vòng 10 năm, giờ mấy cha đó phải vắt giò lên cổ chạy đi sang lại những cửa hàng ăn nên làm ra để mà mở tiếp - dù tiếc đứt ruột :)

Hạng D
29/11/06
2.951
38.611
113
53
Dzung Khung nói:
Hình như bác ấy hỏi về mua 1 cửa hàng vechai, rồi lại bán cái cửa hàng vechai ấy. chứ không phải kinh doanh vechai? (nếu có kinh doanh ve chai thì ngắn hạn thôi)

Bác Dzung gần tóm được cái thằng cha bán cho em rồi, em chỉ kinh doanh ve chai thôi. Bà già lãnh được chút lương hưu thay vì bỏ vào BĐS thì bỏ vào cửa hàng ve chai, lượm bạc cắc sống qua thời buổi của quế gạo châu vậy mà...

Hạng B2
15/3/09
430
10.700
93
www.youngpos.com
Em hiểu ý bác về mặt lý thuyết thì ko có gì là ko xử được, cứ căn cứ hợp đồng khỏan vi phạm A,B,C gì đó trong hợp đồng thì phạt. nhưng thực tế bác nghĩ có phạt được ko? Chế tài và thi hành án bằng cách nào.
Ngay chuyện hợp đồng 02 cty mua bán với nhau, nếu bên mua vi phạm bác cũng chỉ mong thu hồi hàng về được là mừng rồi, chứ ra tòa cũng như ko... Huống hồ đây là chuyện có liên quan đến tài sản vô hình là thương hiệu, xảy ra scandal thì đối thủ cạnh tranh của bác sẽ tận dụng tối đa báo chí để vờn cho bác sập luôn.
Xứ Tây pháp luật bảo vệ tận răng và có công cụ xử lý rõ ràng như phạt tù, có vết trong hồ sơ, bắt ngân hàng của đối tượng phải trả bằng được số tiền nộp phạt...
nvquangcm nói:
MYWEBCALLS nói:
cơ chế bảo hộ pháp luật Việt Nam ko có bảo vệ cho đơn vị nhượng quyền, nếu bên được nhượng quyền gian lận làm 1 vụ án và xảy ra scandal thì tèo cả thương hiệu đang lên nhưng bác gây ra scandal thì chẳng có ai đến hỏi thăm hay bị bắt đền bù cả.

Cái này có chắc ko bác, ko lẽ thằng giãy chết mang thương hiệu ra toàn cầu lại chịu phép 1 anh đã gia nhập Vê kép tê ô ???

Last edited by a moderator:
Hạng D
29/11/06
2.951
38.611
113
53
MYWEBCALLS nói:
Em hiểu ý bác về mặt lý thuyết thì ko có gì là ko xử được, cứ căn cứ hợp đồng khỏan vi phạm A,B,C gì đó trong hợp đồng thì phạt. nhưng thực tế bác nghĩ có phạt được ko? Chế tài và thi hành án bằng cách nào.
Ngay chuyện hợp đồng 02 cty mua bán với nhau, nếu bên mua vi phạm bác cũng chỉ mong thu hồi hàng về được là mừng rồi, chứ ra tòa cũng như ko... Huống hồ đây là chuyện có liên quan đến tài sản vô hình là thương hiệu, xảy ra scandal thì đối thủ cạnh tranh của bác sẽ tận dụng tối đa báo chí để vờn cho bác sập luôn.
Xứ Tây pháp luật bảo vệ tận răng và có công cụ xử lý rõ ràng như phạt tù, có vết trong hồ sơ, bắt ngân hàng của đối tượng phải trả bằng được số tiền nộp phạt...
nvquangcm nói:
MYWEBCALLS nói:
cơ chế bảo hộ pháp luật Việt Nam ko có bảo vệ cho đơn vị nhượng quyền, nếu bên được nhượng quyền gian lận làm 1 vụ án và xảy ra scandal thì tèo cả thương hiệu đang lên nhưng bác gây ra scandal thì chẳng có ai đến hỏi thăm hay bị bắt đền bù cả.

Cái này có chắc ko bác, ko lẽ thằng giãy chết mang thương hiệu ra toàn cầu lại chịu phép 1 anh đã gia nhập Vê kép tê ô ???

Vậy giờ bác chống lưng pháp lý cho em - nếu có kiện tụng thì bác bao 100% - em về làm 1 cái BK giống hệt từ cửa hiệu cho đến sản phẩm - tiền nhượng quyền thay vì chia cho thằng Master Franchisee đó em chia bác 90%. Uhm mà có thằng đối thủ nào dùng báo chí vờn em thì bác cũng bịt mõm nó cho im luôn để em hốt nhé

Hạng B2
15/3/09
430
10.700
93
www.youngpos.com
Hề ... hề ... bác cứ đùa với em, cuộc chơi của đại gia... ku cuốc đất như em chỉ dám lót dép ngồi hóng chém gió chứ đâu có cửa thực hiện. Bác rành nhiều về về ngành FB, em cũng làm về máy POS cho ngành này nếu được hôm nào em mời bác cùng cafe hay lai rai hầu chuyện cùng nhau được ko ợ ? Nếu được, bác PM cho em phát nghe ^^. Ths bác
nvquangcm nói:
MYWEBCALLS nói:
nvquangcm nói:
MYWEBCALLS nói:

Vậy giờ bác chống lưng pháp lý cho em - nếu có kiện tụng thì bác bao 100% - em về làm 1 cái BK giống hệt từ cửa hiệu cho đến sản phẩm - tiền nhượng quyền thay vì chia cho thằng Master Franchisee đó em chia bác 90%. Uhm mà có thằng đối thủ nào dùng báo chí vờn em thì bác cũng bịt mõm nó cho im luôn để em hốt nhé

Hạng D
29/11/06
2.951
38.611
113
53
TH1 thì vốn lớn nhưng chắc có lời - dù chưa biết bao giờ lấy vốn :)
TH2 còn đau đầu hơn nữa đây ?
Rạp phim galaxy Nguyễn Du có 2 cái mặt bằng bán lẻ phía trước, một trong 2 anh sẽ trả lại mặt bằng đầu tháng 12, giá 40$/m2, diện tích khoảng 76m2. Theo số liệu phòng vé (kết hợp thêm mấy anh giữ xe) em lấy được thì khách khoảng 5000 lượt/ngày. Vậy giả sử với mức 5% (số liệu của bên tư vấn là 10%) lượt khách đó ghé tiệm em thì được khoảng 250 khách x 50k/pak thì em có được doanh thu 12tr/ngày = 360tr/tháng. Chi 8% Dt cho nhượng quyền, giá vốn 30% Dt , lương 10 NV 50tr cộng với mặt bằng 70tr+10tr điện nước thì em còn LN khoảng 80tr. Vốn bỏ ra cho phần máy móc 35k$+ decor CH hết 15k total 1tỏi.

Cái này là do bên phía Master Franchisee vẽ đường cho em chạy. Vậy theo các bác em có làm hươu để chạy cho TH2 này ko ah???

Status
Không mở trả lời sau này.