Hạng B2
27/9/07
184
4
18
52
Vietnam
RE: Gấp, gấp... tư vấn lái xe từ Bắc vào Nam

Kính chào các bác.
Chuột tôi đã hoàn thành cú xiên vịt thành công rực rỡ và "gian nan đưa ta đến vinh quang", không sự cố, không bị xxx vịn...
Xin lỗi vì mấy hôm này vào đến nơi lại bận rộn về việc sắp xếp nhà ở, đồ đạc và thăm bà con ruột thịt ở Vũng Tàu, Thủ Đức.. Sau đó đi đến nhiệm sở luôn nên chưa có thời gian cập nhật với anh em.
2 anh em tôi khởi hành 8:00 ngày 11/4 từ Vinh Nghệ An, tới Đà Nẵng nghỉ một đêm ở Sơn Trà với gia đình bà chị ruột. Sáng hôm sau đánh một lèo vào đến HCMC luôn các bác ạ. Ấy cái kế hoạch hành trình là dừng ở Cà Ná, nhưng khi đến Cà ná xẩm chiều tối, ông anh bảo nên vào thành phố tầm 2 đến 3 giờ sáng thì chắc là có lỉnh kỉnh cũng không có xxx để mà vịn. Lại thêm một bà chị họ ở Phan Thiết biết chuyện cứ gọi điện giục ghé thăm nên sau khi xem xét tình trạng sức khỏe và tinh thần, Chuột tôi quyết định thông qua đề xuất của ông anh. Thế là làm một cuốc đến quá Phan Thiết, ghé vào bà chị dọn hệt nồi cháo gà nấu sẵn.
Sau đó đến 11:00 khởi hành vào HCMC. Đến 3 giờ sáng là đền ven thành phố. Quả thực hôm sau hơi mệt, nhưng đó là một quyết định có lý về mặt thời gian. Em cầm bản đồ chỉ đạo ông anh lái. Mặc dù đã nhớ những lời dặn dò của các bác, nhưng từ cầu Sì Gòn lại rẽ nhầm vào đường D1, đến Ung Văn Khiêm nó không cho rẽ trái, lại vòng lại lúng ta lúng túng ở đoạn đường vòng cầu vượt. Phát thứ 2 rẽ đúng vào đường D2, nhưng sau đó lại rẽ vào đường Bình Quới các bác ạ. Xin lỗi các bác chứ tổ m.. nó chứ, rõ ràng là tôi biết phải rẽ vào lối tiếp theo gần đó, nhưng ngay tai lối rẽ vào Bình Quới, tôi nhìn thấy rõ rành rành một tấm biển chỉ đường "Xô Viết Nghệ Tĩnh" thế là hét bảo ông anh rẽ ngay, lại còn dặn là ôm cua cho đúng đường. Đến khi đi qua cầu mới thấy chết con m.. nó, nhầm...
Lại quay lại. Rẽ đúng đường XVNT rồi đi tiếp, đến Đinh Bộ Lĩnh loắng ngoắng thế nào ông anh bảo có biển cấm rẽ trái, thế là ổng phi thẳng thêm một đoạn. Thấy cái cầu tôi nói nhầm m.. nó rồi anh ạ. Đáng lẽ phải rẽ vì cái biển này là đặt sau ngã ba, không có hiệu lực với đoạn rẽ của mình. Ngay trên cầu, quan sát kỹ lưỡng rồi lùi cái vèo đến ĐBL, rẽ xong, thấy không có chuyện gì thở đánh phào một cái, nói không ngoa ông anh tôi ướt đẫm mồ hôi lưng các bác ạ.
Chưa hết, dặn ông anh đừng đi nhanh để em xem biển chỉ đường cho nó rõ. Đến Nguyễn Xí, rõ mười muơi trên bản đồ là chỉ có một mình nó rẽ phát đầu tiên bên phải. Tôi nhìn thế nào không thấy biển, lại thấy một cái biển có tên cầu gì gì đó, không phải tên Nguyễn Xí. Thần hồn nát thần tính hét ông anh phanh lại... Chẳng biết đi đường nào, xem kỹ bản đồ lại quyết định cứ rẽ, có gì em chịu cho... cái chiếu. Rẽ một lúc biết đi đúng đường, một lèo đến đúng nhà thuê.
Quả đúng là nếu đi ban ngày thì chắc chắn lại bị xxx vịn rồi. Thế nên cũng hài lòng. Nhưng cái khổ nó chưa tha mình các bác à. Hai anh em đến sớm quá, chẳng có chủ nhà để giao chìa khóa (sớm hơn kế hoạch). Đành nổ máy bật điều hòa ngủ trong xe. Tổ cha chúng nó mấy con... muỗi. Chỉ có 3 bốn con thi nhau nó đốt khi dưới chân, khi trên mặt, tay mà không làm gì được trong cái tình trạng chật chội (em nhét đầy hành lý ở cốp xe và băng sau). Mở cửa ra, lấy mấy tờ báo khua khoắng để đuổi muỗi ra khỏi xe. Sau đóng cửa lại để ngủ thì mới phát hiện hình như muỗi lại đông hơn. Tôi bật cái đèn pin (mới sắm trước hành trình), co chân lên ghế kiên tâm chờ rồi đập được 2 con, đến khi quá mệt mới ngủ.. mặc kệ cha bay.
Vì thế, một số kinh nghiệm trước tiên để các bác tỉnh lẻ như tôi lưu ý khi vào thành phố:
- Đuổi hết muỗi ra khỏi xe...
- Đi chậm, quan sát kỹ.
- Vào thành phố khuya, không có xxx
- Cần có kế hoạch trước trong trường hợp đụng đường cấm thì vong đi đây về đâu, phải biết trước.
- Gọi người nhà hoặc thuê xe ôm dẫn đường (sau này mới nghĩ ra)
Sơ bộ thế với các bác đã. Còn có nhiều chuyện để kể và kinh nghiệm trên đường để chia sẻ.
Bác Hải Civic ơi, trong cái tình huống khốn khổ của tôi, còn chưa nhìn ra được Cà phê góc phố của bác ở đâu nữa bác ạ. Hẹn bác một ngày gần đây sẽ đến thăm bác nhé.

Last edited by a moderator: