Hạng B2
28/6/05
127
4
18
Việt Kiều bang này với bang khác đã có kỳ thị với nhau chứ đừng nói người qua lâu và người mới qua.
Việt Nam mình gọi là ma cũ ăn hiếp ma mới.

TKM nói:
Em qua Mỹ học bị tụi Việt kiều HO bên này cười chọc quê đây bác, Việt kiều gì vô duyên bỏ mịa, họ chỉ khác mình là qua trước mình 5 năm - 10 năm thôi. Ở VN bây giờ nếu được ăn học đàng hoàng thì em bảo đảm tiếng Anh ko thua gì Việt kiều 5 năm bên đó; kiến thức cũng ko thua kém nhất là về khoản công nghệ cao. Nhưng em ko hiểu họ cười cái gì? Cười như khỉ vậy.

TKM confirmed
Hạng D
24/2/08
2.142
18.294
113
mb_fan nói:
TKM nói:
TYOT nói:
Đọc mấy bài viết của bác SubaruLover thấy thích. Bác là một trong những Việt Kiều hiếm hoi với cách nhìn vấn đề chính xác nhưng ngôn từ dễ chịu, không khoa trương.

Họ nhà em cũng có nhiều người đi diện HO và Đoàn tụ nhưng chưa có ai thấy thành đạt khi trở về nước, mà nhìn cứ buồn buồn, nghèo nghèo sao đó. Mà tình cảm sau khi đi lại lợt lạt hơn so với hồi còn ở đây, mặc dù nhà em chẳng bao giờ xin xỏ gì hoặc nói gì gây hiểu lầm. Không hiểu vì sao?
Em qua Mỹ học bị tụi Việt kiều HO bên này cười chọc quê đây bác, Việt kiều gì vô duyên bỏ mịa, họ chỉ khác mình là qua trước mình 5 năm - 10 năm thôi. Ở VN bây giờ nếu được ăn học đàng hoàng thì em bảo đảm tiếng Anh ko thua gì Việt kiều 5 năm bên đó; kiến thức cũng ko thua kém nhất là về khoản công nghệ cao. Nhưng em ko hiểu họ cười cái gì? Cười như khỉ vậy.
ăn ở sao chứ em chả bị tụi nó chọc

@xeboxit: nếu đi 5 người trở lại thì làm con explorer đó bác, ăn đứt 2 con pilot + odyssey. Sure 100000%

Tại anh ko có học Engineering nên bị chọc quê đó huhuhu; chú đang đi Honda mà dụ người ta đi xe hãng khác là sao? là sao? :D
@PhucQuang: hên là mình ko ăn nhờ ở đậu, chỉ là ngày giỗ họp mặt gia đình thôi đó bác

Hạng B1
31/12/03
54
9
0
USA
Nói về bằng cấp, dân Việt còn bị cái tính xưa kia khi cả làng mới có một nguời thi đậu làm quan nên cái bằng nó quý giâ ở đây, nói thật ngay cả bằng M.D tứ là Bác Sỹ nếu mà ra truờng có bàng nhưng không hành nghề một thời gian 2-3 năm coi như bằng vô giá trị để đi xin việc làm. Riêng các ngành khác như kỹ sư thì sau 12 tháng không có job coi như bằng vô giá trị khid di xin việc làm về engineering ...cái bằng đó chỉ còn có thể dùng để đi xin học tiếp lên cao hoặc học các ngành khác .
Tui thấy vụ treo bằng đóng khung thì thuờng để phòng sách cho riêng mình. Cá nhân tui và bà xã tui để kẹp trong cái cover ..lâu lâu lau bụị Nói ra chẳng phải loè, tui có 1 cái cử nhân và master, bà xã tui có 1 cái cử nhân và 2 cái master ..nếu treo chắc đầy nhà, quê bỏ bấ Ðám Việtnam bạn tui, tụi nó đa số đứa nào cũng có 2 cái mater về engineering. Thuờng tụi tôi sau khi học xong, có việc làm ở mấy công ty lớn làm, mấy công ty này hay cho tiền đi học thêm, có công ty sau khi lấy cái master nó cho thêm thuởng là cổ phiếu của hãng trị giá 10-15k đô lạ Cho nên ...treo bằng thời nay lám lúc nhìn quê quê sao đô Lấy thêm Master thì có thể học bán thời gian, muà 2 lớp thì trong vòng 2 năm xong . Tui nghi nếu mà học Ph.D mà cho học Part-time thì nguời ta cũng sẽ đi học vì khi đi làm thực tế rồi mà học Ph.D tui nghỉ không khó vì khi đi làm thì có nhiều ý tuởng có thể viết luận văn Ph.D đuợc .
Tóm lại do đặc thù văn hoá của Việt mình bì. sống trong ngheò khó nên qua Tây Mỹ có điều kiện tốt nên học hành ngon lành và có những cái mà truớc kia chúng ta không bao giờ mơ uớc sẽ có nên sinh ra ca;i tính hay khoe như treo bằng...hay nổ nếu có chút tiền ...
Ở Cái xứ MỸ này, nhiều điều kiện để học hành, mà muốn sống một cuốc sống thoải mái thì phải đi học, học càng cao thì kiếm việc càng dễ và luơng càng khá nên ..chuyện bằng cấp là chuyện bình thuờng, có gì phải treo trong nhà, mà đó là một phần kỹ niệm của cuộc đời, lâu lâu nhìn nóđể nhớ lại thời đi học vậỵ

Chúc vui,

Hạng B1
31/12/03
54
9
0
USA
PhucQuang nói:
Việt Kiều bang này với bang khác đã có kỳ thị với nhau chứ đừng nói người qua lâu và người mới qua.
Việt Nam mình gọi là ma cũ ăn hiếp ma mới.

TKM nói:

Làm gì có chuyện nguờo bang này kỳ thị bang kia ...có chăng chỉ có đám VK mới qua sống ở Cali vài năm thì hay có cái tính nàỵ Tui thì tui chưa thấy vụ kỳ thị này và tui chẳng có nghỉ kỳ thì ai . Có gì đâu mà kỳ thị Ở Cali, đám Việt mà sống lòng vòng khu little Saigon thì là một là nguời già, 2 là dân VN mới quạ Còn đám qua lâu, học hành ra đi làm là họ chạy ra ngoài ở hết. Ðám chạy ra ngoài thích cuộc sống êm đềm kiểu MỸ hơn nên đám này có để ý này nọ

Hạng B1
31/12/03
54
9
0
USA
TKM nói:
TYOT nói:
Đọc mấy bài viết của bác SubaruLover thấy thích. Bác là một trong những Việt Kiều hiếm hoi với cách nhìn vấn đề chính xác nhưng ngôn từ dễ chịu, không khoa trương.

Họ nhà em cũng có nhiều người đi diện HO và Đoàn tụ nhưng chưa có ai thấy thành đạt khi trở về nước, mà nhìn cứ buồn buồn, nghèo nghèo sao đó. Mà tình cảm sau khi đi lại lợt lạt hơn so với hồi còn ở đây, mặc dù nhà em chẳng bao giờ xin xỏ gì hoặc nói gì gây hiểu lầm. Không hiểu vì sao?

Thực ra bác qua 5 năm là bắc thấy khác rồị Khác không phải chuyện kiến thức hay tiếng Anh, nhưng khác về cách sống, sở thích ..nói chung qua càng lâu thì cái cái sống như bên VN sẽ bị phai nhạt dân trừ khi bác ở Little Saigon. Little Saigon sau này càng giống Saigon vì...số nguời qua lại hai bên nhiều chứ mấy vùng khác nó sẽ khác .
Ngoài tiền bạc ra thì cách sống nó thuộc vào cái văn hoá nơi mình sống. 5 năm đã thấy khác, 10 năm thì khác xa, đó là nói về mặt văn hoá sống. Văn hoá sống là nó thuộc phạm vị địa phuơng nơn mình sống ..như dân Boston hay New York có văn hoá sống khác Houston hay Dallas mặc dù nó là MỸ. Viêtnam thì càng khác vì ngoài địa lý , thì văn hoá nó khác .

Hạng D
16/1/13
4.803
84.343
113
Giấc mơ Đại Học Mỹ (6): gia đình tôi

Gia đình tôi đến Mỹ theo diện bão lãnh cùng thời đỉnh điểm HO. Anh em tôi chẳng được thẻ xanh, chỉ được phép ở Mỹ.

Hồi đó, mọi thứ chưa có chặt chẽ vì Mỹ còn nhiều tiền và Trung Quốc và Việt Nam chỉ mới trỗi dậy, cho nên anh em tôi học college có trợ giúp của nhà nước (do người làm việc ở trường tìm cách lách qua lách lại chứ tôi không rành).

Lúc đầu tôi học GED (bổ túc văn hóa cấp 3) và ESL. Những người đồng lứa có người cho dù chưa xong cấp 3 ở VN thì vẫn khai mất bằng và giấy tờ cấp 3. Cho dù hồ sơ sang Mỹ khai thế nào thì trường chẳng cần xác minh, chỉ tin lời khai hiện tại. Thế là họ học college. Đa số họ gãy gánh vì trình độ và kiến thức không theo kịp. Số ít còn lại thì thăng tiến lên university. Số này là điển hình tốt cho người ở VN vì thất học mà qua Mỹ có bằng đại học như ai.

Thời gian tôi, có cả 1 văn phòng 1 người chuyên giúp đỡ sinh viên VN tại đại học cộng đồng (community college) vì số sinh vien VN lên tới 150 người. Chừng 3 năm sau văn phòng này dẹp vì số sinh viên VN giảm dưới 50 người vì HO đã qua hết.

Trong lúc tôi học GED thì tôi làm đủ nghề: quét dọn trong McDonald, chạy bàn nhà hàng, quét dọn trong khách sạn, làm công nhân bán thời gian, phụ sửa nhà, phụ sửa xe, phụ tá lả,.... Toàn là những việc không bền và mang tính thời vụ nhưng giúp tôi lo được cho bản thân trong lúc "bình dân học vụ".

Em tôi thì học thẳng college vì học xong cấp 3 (có giấy tờ bằng cấp đầy đủ). Học college 2.5 năm lên universtiy rồi học tiếp bên accounting và ra trường đi làm cũng nhiều nơi.

Học xong GED thì tôi học bằng 2 năm nghề điều khiển máy tại college vì không đủ tự tin học lên 4 năm.

Trong lúc học GED thì tiếng Việt của tôi cực kỳ tệ cho đến khá. Nhờ học Anh Văn thì tôi có cơ hội cũng cố tiếng Việt. Có nhiều bạn trẻ đẻ ở Mỹ giỏi tiếng Việt, còn tôi có 9 năm học ở VN mà không giỏi tiếng Việt thì xấu hổ. Do đó tôi tự học lại tiếng Việt từ các sách giáo khoa tôi mượn từ một số người đem theo.

Sách Việt ở thư viện địa phương nhiều, tôi mược về đọc. Nhờ đó tôi biết nhiều về Xuân Diệu, Huy Cận, Chế Lan Viên, Thế Lữ, Truyện Kiều, Tự Lực Văn Đoàn, .... Lúc đó tôi như con ma đói đọc và đọc ngấu nghiến và lúc nào rãnh là đọc.

Sau khi tôi học nghề xong thì bôn ba làm nhiều hãng. Khi làm công nhân thì tôi mới thấy nhiều mảng tối của Việt Kiều mà ở VN cứ nhìn VK sang Mỹ dễ học thành kỹ sư bác sĩ (thật có, nổ có).

Tôi không tính lớp già (vì dù sao họ cũng 2/3 đời người ở VN), nhưng tôi chỉ tính lớp trẻ như tôi (chỉ 1/4-1/3 đời người ở VN) mà khái quát tương lai của VK theo cách nhìn riêng rất hạn hẹp và cả phiến diện của tôi qua nhiều bài viết trong này.

Anh em tôi học không có nợ một cắt. Chắc là do tụi giúp làm giấy tờ xin trợ cấp học tập từ nhà nước khá hay. Tôi không nhớ chi tiết về giấy tờ vì lúc đó người ta giúp điền và tôi chỉ việc ký tên.

Diện VK của anh em tôi thì 6-10 năm mới có thẻ xanh. Nếu đi VN phải xin phép. Vì thế anh em tôi phải sống "cần kiệm liêm chính chí công vô tư" và "sống và làm việc triệt để theo pháp luật" để không bị tống cổ về VN.

Last edited by a moderator:
Hạng D
16/1/13
4.803
84.343
113
Giấc mơ Bác sĩ - Dược Sĩ - Nha Sĩ

Người Việt tuổi 60 (hiện nay) trở lên rất bịnh nặng về sĩ (diện), quân tử (Tàu), và danh vọng vì họ sinh ra ở thời thế là vậy.

Khi họ qua đây (trừ đi số rất hiếm tự học thành các sĩ) thì số lớn còn lại đều dồn vào hy vọng con cái để thoả mãn ước mơ không thành của họ.

Tôi rất trọng nể các sĩ vì họ học hành xong thì họ phải có đủ kiến thức và hiểu biết luật lệ tại địa phương để có giấy phép hành nghề (không có thì làm phụ việc). Lúc nào đi khám bịnh, tôi cũng cúi đầu chào họ rất thành tâm kính nể. Có nhiều bác sĩ rất ngạc nhiên nhưng rồi họ cũng quen khi gặp tôi vài lần và tưởng tôi người là Nhật :)

Cách đây 2-4 năm có 4 tin đầy nước mắt và đau thương khi con cái bị ép học thành sĩ. Tin gần đây nhất là đứa con vô tình sát hại bà mẹ khi bà mẹ chữi mắng khi hắn không chịu học bác sĩ tiếp tục.

Hồi tôi mới sang, đi đâu các bậc cha mẹ râm rang chuyện sĩ. Chỉ có số ít người nhận thức và nói rằng 3 nghành sĩ đó đòi hỏi những người yêu thích vì nó ăn mòn hết tuổi thơ: 4 năm đại học + 4-10 năm học tiếp. Học xong ra đi làm trả nợ khoảng 2 nghìn dollar mỗi tháng.

Ngành Bai Ô (hoá sinh) là nghành được chọn học nhiều nhất cho bằng 4 năm. Khi tôi sang đây, các môn liên quan tới Bai Ô luôn đầy ắp các cô gái Việt mơ làm sĩ

Điểm lại những ai mơ làm sĩ thời tôi mà "tôi biết mặt" chỉ có .... 1 người làm sĩ, số còn lại phải làm chuyện khác.

Gần nhà tôi, cũng có cô muốn làm sĩ, học xong 4 năm Bai Ô thì nợ 40K và học nghành khác 2 năm rồi đi làm và phải trả nợ 60K tổng cộng. Nhưng may mắn cô lấy chồng làm bác sĩ thì ít ra cũng được gọi "vợ bác sĩ" :)

Ở Cali, có 2 trường đào tạo sĩ xếp dân Việt và Ấn ở ... nhóm đông đúc (majority) và không được ưu tiên khi xét tuyển vì quá nhiều dân Bai Ô gốc Việt và Ấn lũ lượt xin vào trong lúc nhóm da trắng và nhóm gốc Mễ thì được xếp vào ít ỏi (minority). Khá ngược đời nhưng có thật.

Do đó nhóm đa số (majority) và nhóm thiểu số (minority) nó mang tính tương đối và tuỳ vùng và nghành.

Chính vì các sĩ có thu nhập cao (cho dù nợ nhiều) cho nên dân Mít (Việt) còn chút ảnh hưởng văn hoá Mít cứ mơ học ra làm sĩ.

Cái gì cũng cần con số cụ thể và người thật. Tôi lại "In Google We Trust" để tìm cái sĩ gốc Mít mà ước lượng.

Để xem dân Mít làm sĩ có nhiều không thì tôi chọn các thành phố cực kỳ hẻo lánh ở cá bang cực kỳ ít dân vùng Trung Bắc nước Mỹ.

http://www.raydental.com/our-team/dr-anh-harper.php
Dr. Anh Q. Nguyen Harper, DDS
110 E Minnesota St, Rapid City, SD
(605) 343-2842 ‎ · raydental.com

Dr. Son T Nguyen
3000 32nd Ave S, Fargo, ND
(701) 364-8900 ‎

http://www.sanjuanregional.com/Physicians/Details.aspx?id=23&sid=1&physician=67
Linh N Nguyen, MD
731 W Animas St, Farmington, NM 87401‎
(505) 609-6259 · ourcancercenter.com

Tran Luan K DDS
1101 W Spruce St, Rawlins, WY
(307) 324-3839

Duong-Tran John H MD
1233 North 30th Street
Billings, MT 59101
(406) 237-7167

Dr Tran Tien Chanh
Big Sky Weight Loss Clinic
216 N 7th Ave Bozeman, Mt 59715‎
(406) 570-5566

Dr. Khiem T. Tran, MD
1000 Health Center Road, Kyle, SD 57752
(605) 455-1411

Nguyen Ruth Q
440 West Laurel Avenue
Plentywood, MT 59254
(406) 765-142

Và còn khá nhiều nhưng tôi không muốn search sâu vào.

Các bạn có nghi ngờ thì cứ gọi điện thoại kiểm chứng :)

Tôi khen các vị sĩ này vì họ sống trong vùng hẻo lánh mà hết 4 tháng tuyết đầy khó đi lại. Có lẽ họ hoà nhập vào Mỹ tốt hơn nên mới chịu sống trong những vùng "hưu ho vịt ré" đó.

Tập Lái
18/4/13
31
0
6
METRO: em thấy nhiều loại máy cắt quá, bác xài loại nào tốt mà giá phải chăng? em thích cái gì cũng mần, thấy ông 9 chơi súng tùm lum vậy, chả lẻ mấy miếng gổ mần không được heheh

TMK: bác vơ đũa hết HO như vậy là not good dude

MB_FAN: em cù lần+ ít tiền+ tình yêu dành hết cho Honda rồi, mặc dù em đang chạy chiếc 4runner (bạn để rẻ bèo lại), nhà em ít người, kiếm đâu ra mà 5, chủ yếu cho bà xã chạy một mình + đón con

Hạng D
5/1/10
2.794
16.596
113
Bọ xít, rẽ tiền thì cái này http://www.harborfreight.com/power-tools/miter-saws/10-inch-sliding-compound-miter-saw-98199.html

Còn mắc tiên 1 trong 2 cái này http://www.northerntool.com/shop/tools/CompareProductsDisplay?storeId=6970&catalogId=11652&langId=-1&catentryId=200321899&cr=4.7&numR=18&catentryId=200229324&cr=4.8&numR=4

Cái slide compound thì ko cần lưởi cưa lớn 10' là ok, còn ko thì phải 12'-14', ít xài thì vô harbor frieght
Tui thì đang xài cái 14' Dewalt
, muốn đồ xịn thì Makita màu xanh mà ít xài thì màu đỏ cho homeowner good luck!

Last edited by a moderator: