PMC
Lơ Xe
12/1/04
2.381
168
63
Xa Cảng Miền Tây
Xe Bọ Xít nói:
Em hỏi xe cộ chút, em post trong thread này luôn, nó không liên quan gì đến giấc mơ gì Mẽo cả, (hình như ông PMC lái chiếc Odyssey). Em đang lưỡng lự giữa hai chiếc Pilot và Odyssey. Xưa nay em toàn đi xe cũ, do người quen bạn bè di chuyển để lại giá rẻ bèo, bây giờ em cần thêm một chiếc. Em đọc nhiều review, nhưng vẫn không quyết dịnh đươc. Mấy bác cho em thêm lời khuyện

- em thử lái (trên highway & trong phố) hai chiếc thì thấy cũng như nhau. Có lẻ em không đua xe?, họ cho bao nhiêu em chạy bấy nhiệu

- giá cả cũng gần bằng nhau, em ít tiền nên toàn chơi LX, không option chi hết. Odyssey rẻ hơn Pilot khoảng 1k.

- xe để đi hằng ngày, lâu lâu thì đi xa

- em đơn giản, không để ý đến kiểu dáng mấy, em chỉ quan tâm đến độ bền, cảm giác lai..

Pilot đê! :D

Odyssey chán bỏ mẹ, trừ khi lúc nào cũng chở 5 người, và mỗi năm moving một lần, kakaka...

Hạng D
5/1/10
2.794
16.596
113
PMC nói:

Odyssey chán bỏ mẹ, trừ khi lúc nào cũng chở 5 người, và mỗi năm moving một lần, kakaka...

Pilot xấu bỏ xừ

Hạng F
11/1/10
6.130
62.703
113
METRO nói:
PMC nói:

Pilot xấu bỏ xừ
Pilot manly!!! Odyssey giống con mẹ Mễ vếu toa.

Hạng D
16/1/13
4.803
84.343
113
Giấc mơ Đại học Mỹ (5): 1 chung cư cho thuê xưa

Cảm ơn một số bạn đã chia sẻ những thông tin rất riêng để tô điểm thêm cái "giấc mơ Mỹ" mà trong đó có rất nhiều gam màu (tối, sáng, vui, buồn,...)

Bất cứ chuyện gì xảy ra, hoặc hiện tượng xã hội nào, hoặc trào lưu nào,... cũng đều có những mặt khác nhau mà người đời chỉ nhìn được ít mặt lúc ban đầu (càng về sau càng thấy nhiều mặt hơn nếu muốn). Nhưng khi truyền/kể/nói thì chỉ bộc lộ những mặt được quan tâm.

Tôi không tránh khỏi những vết xe đỗ trên. Nhưng con người sống ở đời luôn luôn cần sống trong một cộng đồng, làm gì cũng cần nhóm. Ngay cả nhà vua đầy quyền sinh sát nhưng cũng cần những người trung thành và bị ảnh hưởng bởi những người này.

Khi đặt chân đến Mỹ, gia đình tôi lúc đầu ở một chung cư 24 gia đình toàn là người Việt. Chủ chung cư này đánh hơi dòng người ODP, con lai, HO, ra riêng,... nên mua chung cư này để đón gió cho thuê (và sau đó bán lại khi gió bắt đầu lặng).

24 gia đình này tôi "không có (chưa có) nói tới ở các phần trước" vì muốn để dành riêng cho phần này để các bạn có một mảng nhỏ trong 1 bức tranh cực lớn (mà không ai có đủ tầm mắt nhìn hết)

24 gia đình này đủ hình thành một xóm = 1 điểm nhỏ trong xã hội.

24 gia đình này thì tôi không biết nhiều nhưng ít ra cũng phản ảnh được mặt nào đó. Tôi nhớ lại (cũng 16-20 năm rồi) và lượt sơ ít gia đình tôi còn nhớ:

- gia đình A: hai vợ chồng già và 2 người con trai gái. Con trai thì thấy viễn cảnh học 5-6 năm oải nên vội đi làm trong lúc con gái thì kiên trì đi học. Khi tôi move khỏi chung cư đó thì con gái đã học xong năm thứ ba tại đại học 4 năm.

- gia đình B: 2 vợ chồng già HO có 4 người con 1 gái 3 trai. Gái thì lớn rồi nên đi học sơ sơ để ... kiếm chồng (sợ học quá không ai lấy). 3 trai thì học xong: điện, công nghệ thông tinh, và dược. Bravo cho gia đình này.

- gia đình C: 2 vợ chồng già 1 gái 1 trai. Cả hai không đi hết con đường học. Trai cưới vợ ở VN. Gái lấy chồng cùng chung cư.

- gia đình D: hơi buồn là 3 con trai dính vào băng đảng và chẳng có gì đặc biệt, cảnh sát cứ hỏi thăm hoài

- gia đình E: một gia đình ODP rất nghèo ở VN. Hai vợ chồng vốn thất học ở VN chỉ biết đọc vừa vừa. Đàn con 4 đứa chưa vị thành niên. Qua đây lo cày nuôi con học cho dù miễn phí 100% (chỉ ít triệu đồng VN hàng năm để tham gia ngoại khóa nếu muốn) nhưng nhu cầu ăn uống rất cao cho dù được ăn miễn phí buổi trưa tại trường. Tôi có làm công nhân chung với ông chồng 1 năm về sau. Sau này, đứa lớn nhất sau này vào đại học công với học bổng toàn phần làm ông chồng khóc vì mừng. Ổng nói: "Nếu tao ở VN thì đâu được như vầy ....."

- gia đình F: hai vợ chồng già HO có con trai và gái. Con trai do biết mình kém cõi (chỉ học xong cấp 2 ở VN) nên học ESL miễn phí rồi đi làm. Con gái cũng vậy, chỉ học xong bằng 2 năm trung cấp tại đại học cộng đồng rồi lấy chồng và đi làm.

- gia đình G: Một gia đình HO rất buồn. Chồng thì bị vào trại học tập cải tạo ở miền Bắc. Vợ nghèo quá vì đàn con đến 5 đứa nên không thể nào thăm chồng dù chỉ một lần. Đại tá lúc xưa mà chỉ có căn nhà nhỏ mái tôn vách lá của ông bà để lại (không như đại tá VN bây giờ đa số có nhà cao cửa rộng sang trọng bằng cả triệu phú Mỹ) mà bị cho rằng "ăn cướp tài sản của nhân dân" nên bị tịch thu. Cán bộ gạ tình. Vì quá neo đơn không thân thuộc nên bà vợ chịu lép để được cho 1 chỗ trú thân như ổ chuột. Ông chồng về thì cùng dắt nhau lên tp HCM và đi HO. Hai vợ chồng như hai người xa lạ vì lý do xã hội và lịch sử. Con cái không ai vào đại học, chỉ đi làm và ra riêng. Không lâu sau cả gia đình đó mỗi người mỗi góc ở xứ Mỹ.

- gia đình H: cũng là gia đình HO hơi buồn. Ông chồng khá buồn và lặng lẽ. Chỉ đi làm lo trả thuê và mọi thứ như bổn phận. Bà vợ vốn bị cán bộ gạ tình đẻ ra thêm con út còn nhỏ trong lúc đàn con chung đã hơn 18 tuổi. Đứa con nhỏ bị ba nó chối thẳng thừng vì bà xã ba nó vốn dữ dằn. Đàn con lớn không ai học và từ từ ra riêng. Tôi không biết số phận gia đình đó ra sao.

- gia đình I: một gia đình HO chãnh cực kỳ cho dù cũng nghèo khó sau 1/5/1975. 4 người con tuy chãnh nhưng học rất khá. Có người cứ "thẳng băng điểm A" (straight A). Họ khéo gói ghém đến mức khi ở thuê xong thì ở 1 căn nhà mua riêng khá to và rộng rãi cho dù con cái vẫn còn đi học.

- những gia đình còn lại: không có gì đặc biệt nhưng tất cả không có ai đi học đại học chỉ vì họ cần làm để sống. Không có học cũng chẳng lỗi phải gì nhưng ít ra họ là công dân tốt: đi làm để sống.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
18/4/13
31
0
6
Mấy bác làm em cười quá heheh, em có cần chi men lỳ để tán gái xâu hàng họ chi nữa đâu. Một mụ vợ không đã phê rồi. Em theo lời hai ông già (METRO, SU), hai ông kia trẻ nên cứ đòi men lỳ heheh. Em cần cái gì bền, nói ra xấu hổ chứ em rữa xe đâu đó 2 lần/năm, em chỉ cần bơm xăng để chạy thôi

Mấy bác cho em thêm lời khuyên chuyện flooring: hardwood có tốt hơn nhiều laminate không, có đáng không?

Hạng D
5/1/10
2.794
16.596
113
Xe Bọ Xít nói:
Mấy bác làm em cười quá heheh, em có cần chi men lỳ để tán gái xâu hàng họ chi nữa đâu. Một mụ vợ không đã phê rồi. Em theo lời hai ông già (METRO, SU), hai ông kia trẻ nên cứ đòi men lỳ heheh. Em cần cái gì bền, nói ra xấu hổ chứ em rữa xe đâu đó 2 lần/năm, em chỉ cần bơm xăng để chạy thôi

Mấy bác cho em thêm lời khuyên chuyện flooring: hardwood có tốt hơn nhiều laminate không, có đáng không?

Laminate! loại mới có dán miếng đệm và xài loại lock ko dán keo, Costco hay Sam club có bán, sắm cái power miter saw tự làm luôn...

Hạng B1
31/12/03
54
9
0
USA
Tính viết nhưng bận quá nên nhân bác hỏi thì tui lên tiếng. Rảnh tui viết thêm. Chuyê/m đi học từ bật Community College cho đến bậc cử nhân 4 năm thì có nhiều cách để đuợc học free hoặc vay chút đỉnh.

Hồi thời tôi 15-17 năm truớc lúc tôi đi đại học thì tui chọn học truờng public university mặc dù có vài truờng tư nhận, nhưng phải vay thêm ít tiền nên tôi không chọn, nghỉ lại giờ nếu cho tui chọn tui sẽ chọ truờng tư, vì sao, có dịp tui sẽ trả lờị

Chuyện đi đại học thì thông thuờng bắt đầu tháng 1 là sinh viên nghèo phải nộp đơn sin financial aided . Financial aided này hồi xưa phải điền form, gởi bưu điện, nay thì làm online từ bộ giáo dục cầ Financial aided na1y gởi lên cơ quan chuyên trách củA bộ giaó dục, họ sẽ thông báo nếu làm chưa đúng hay thiếu gì đó chưa điền xong . Nếu còn sống với gia đình thì cần form thuế củA cha mẹ, sau 24 tuổi thì không cần nửa, mình tự chịu tránh nhiệm, không còn phụ thuộc ai cầ

Thuờng nộp đơn, có mục khai tài chán thu nhập củA mình hay cha mẹ nếu duới 24 tuổi . Sau khi kê khai cập nhật hay nộp đơn xong thì vào tháng 6 họ thông baó mình sẽ đuợc tài trợ bao nhiêụ Tui nhớ hồi đó có vài lọai financial aided gọi là grant. Loại thông dụng là Federal Pell Grant,...và State Grant. Thuơng Pell và Ford thì của federal va State thì State chọ Thuờng Pell Grant cho, còn lai State cho sau dựa vào mình còn cần bao nhiêụ Hôi tui thì ông bà già làm thuộc hạng ít vưa đủ sống vì nhà nhà có mấy anh em nên luơng so đầu nguơi thì đủ sống không phải dư nên tui đuợc Pell Grant va State Grant cho vưa đủ tiền học, còn dư một muà 2 ngàn, ngoài ra còn có một lọai cho tiền thêm là work study trong cai gói financial aided. Work Study là lọai tiền cho thêm nhưng mình phải xin một công việc làm trong truờng. Việc gì cũng đuợc, thuờng có work study thì vào xin việc gì cũng đuợc muớn vì truờng không trả luơng mà tiền từ financial aided chọ Thuờng thì năm thứ 2 trở đi mới xin đuợc work studỵ Ðám đuợc work study hay xin việc ở trong computer labs nhiều nhất vì nhàn hạ có giờ ngồi làm bài .

Nếu tôi không vay thêm để đi chơi thì chẳng phải lo tiền học phí, ngoài ra work study cho thêm đủ tiền xăng nhớt laý xe đi học . Vì có tiền học từ financial aided nên tui nghe bọn bạn vay thêm, và bạn bạn tôi cũng thế, đứa nào cũng vay thêm để dành. Năm đâu tui vay 3k, năm thứ nhì tui vay 5k, 3 năm cuôí tôi vai mỗi nam 6-7k. Tiền vay thì có 2 loại, một là William Ford Direct Student Loan. Loại này vay gọi là subsidized student loan, tức la mình vay tiền học nhưng không trả tiền lời trong lúc đi học. Ngoài ra còn vài lọai khác nhưng muốn vay thêm gọi là unsubsidized student loan, tức là khi vay là nó tính lời theo thị truờng. subsidized student loan thì mình chỉ trả tiền lời sau khi ra truờng 6 tháng sau . Các lọai student loan thì tui nhớ ngoài William ford, còn Stafford và vài thứ khác mà tui quên, để có dịp tui xem lai rồi viết chi tiết.

Sau sau khi ra truờng, quay định là mình phải trả lại tiền học hàng tháng trong vòng 30 năm, tuy theo mìnhchọn, có thể trả 15 năm hoặc trả hết cùng lúc. Nhưng 6 tháng sau ra truờng mới phải trả lạị Tui nhớ sau 6 tháng, nhật đuợc cái bill đầu tiên. Tui trả 2 năm đầu thì trả hàng tháng, mỗi tháng tui nhớ là 150 ...vì tui muốn trả như thế, trả nhiều thì thơi gian trả sẽ ngắn. Tui vay tổng cộng 28 ngàn, vay để dành đi chơi là chính..năm nào cũng có tiền đi chơi đây đó, muà hè thì đi làm lung tung. Trở lại tiền vay, sau 2 năm ra truờng đi làm, bà già tui bảo trả đại một lần luôn, và, tui thanh toán xong hết trong vòng 2 năm, nhẹ gánh. Có đám bạn trả đến giờ vẫn trả hàng tháng, trả vậy mệt óc.

Chính phủ cho tiền học cũng đâu có lổ gì, ra truờng đi làm đóng thuế lại, làm vài năm luơng kha khá thì đóng lai bạo luôn, tiền cho 4-5 khoảng 20-30k nhưng ra đi làm vài năm luơng khá thì một năm đóng thuế cũng 20k-30k tiền thuế cho một năm, cả chính phủ lời mà mình cũng nhờ đó có cơ hội học hành .

Thuờng financial aided chỉ cho khi mình đi học lấy bằng 2 năm cho đến 4 năm, hệ cử nhân. Lên Master thì không có cho nửa, nếu có thì cũng ít va giới hạn. Học Bác Sỹ, Nha Sỹ Luật Sư hay Duợc Sỹ thì không còn cho nửa, mấy ngày này goi là professional degree rồị Ph.D thì khác, có dịp sẽ viết về loại học Ph.D riêng. Thuờng Bác Sỹ mà học free thì chỉ có học kiểu M.D/Ph.D chung thì thuờng là không phải vay tiền mà có tiên grant/scholarship/stipend. Học M.D không thôi vay nhiều .

Tôi không biết bay giờ còn vay dễ hay không, nhưng thời tôi thì vay dễ. Chạy lên financial office trên truờng nói chuyện rồi làm giấy tờ là vài tuần sau truờng kêu lên lấy cái check. Kỹ niệm đầu tiên trong đời cầm cái check 3k ra bank đổi lấy cash nó vui khó tầ Cầm 3k mà run run vì ...trong đời có bao giờ cầm số tiền lớn vậy của riêng và muốn làm gì thì làm.

Ở đầu bài, tôi có nói tại sao chọn truờng tự Thực ra có nhiều lý dọ Truờng tư thục thì thấy bà thuờng đuợc muớn lọai thầy bà biết giảng bài và một lớp thuờng ít sinh viên hơn nên dể học và dể hỏi trong lúc ông thầy giảng bài hơn, và ít ra tay nặng hơn . Truờng công thì chẳng ai care sinh viên vì đông qua ai carễ.nên học truờng công giỏi thì thang sinh viên đó giỏi thiệt. Truờng công thì dân Việt khóai học vì rẻ nên vào đó dể kết bạn bè rồi chơi xả láng...kinh nghiệm tui trả quẫ:))))

Có dịp sẽ viết tiếp.

TKM confirmed
Hạng D
24/2/08
2.142
18.294
113
Quoc Viet nói:
cowardsp nói:
Người Mỹ có hai cái để show cái sĩ của mình là chiếc xe và ngôi nhà, biểu tượng của sự thành công. Còn VN mình, nhiều bác giàu nứt vách dưng vẫn đi xe cà tàn, ở nhà bình dân

@ Bác Lựu Đạn: Điều bác nhận định là sai lệch hoàn toàn. Bác nên lật ngược lại thì đúng hơn ... Ở trời Tây chẳng ai thèm nhìn chiếc xe bác đi mắc bao nhiêu đâu.
Trừ những ai là fan hâm mộ xe hơi, xe thể thao thì họa may họ còn nhìn ... chứ cái xe là phương tiện ... ai cũng giống ai mà thôi.

...
Người Mỹ họ có cách thể hiện bản thân về họ là như thế nào bằng chiếc khuy trên cổ tay áo, cây bút viết, đồng hồ đeo tay ... rồi đến cách họ bắt tay, tư thế ngồi, tư cách nói chuyện hay chữ ký, hoặc cả cái diễn biến trên gương mặt.

Nếu nhìn cây bút, nhiều người cứ nghĩ nó tầm thường ... nhưng là cả 1 gia tài lớn đó.
Nói về show off, em qua Mỹ thấy có sự khác biệt với Việt Nam:
- Mỹ: Thứ đầu tiên đập vào mắt khi em bước vào nhà là BẰNG CẤP. Bằng cấp của họ hoặc con cái được lồng khung, treo 1 cách trang trọng trên tường mặc dù nhà cửa ko có gì đáng giá. Đây là điều rất hay, chứng tỏ họ tôn trọng giáo dục & trí tuệ, họ trân trọng nó và đầu tư vào nó. Kiến thức là vô giá, ko có vật chất nào có thể mua được hoặc đổi được. Đây là điều rất hay ở Mỹ mà ở VN mình còn rất xa lạ.
- Ở VN: Hầu hết gia đình có điều kiện ở VN thì bằng mọi cách trang hoàng ngôi nhà thật đẹp với mọi thứ giá trị: hàng hiệu, gỗ cao cấp, nội thất cao cấp. Mục đích chính là thể hiện sự thành công của họ & có thể hù người ta nữa. Nhưng có 1 thứ mà họ quên đầu tư đó là chất xám, chỉ có số ít những gia đình ở thành phố phát triển thì chịu đầu tư giáo dục cho con mình. Còn em về các tỉnh khác thì đại gia vẫn suy nghĩ kiểu "địa chủ" học hành gì nhiều, mốt nối nghiệp ba mẹ. Còn con họ nhiều đứa như "cậu ấm, cô chiêu" vậy. Đây tư tưởng bần cố nông, trước khổ quá nên giờ chơi xả láng, thể hiện hết mình cho đời đỡ khổ.

TKM confirmed
Hạng D
24/2/08
2.142
18.294
113
TYOT nói:
Đọc mấy bài viết của bác SubaruLover thấy thích. Bác là một trong những Việt Kiều hiếm hoi với cách nhìn vấn đề chính xác nhưng ngôn từ dễ chịu, không khoa trương.

Họ nhà em cũng có nhiều người đi diện HO và Đoàn tụ nhưng chưa có ai thấy thành đạt khi trở về nước, mà nhìn cứ buồn buồn, nghèo nghèo sao đó. Mà tình cảm sau khi đi lại lợt lạt hơn so với hồi còn ở đây, mặc dù nhà em chẳng bao giờ xin xỏ gì hoặc nói gì gây hiểu lầm. Không hiểu vì sao?
Em qua Mỹ học bị tụi Việt kiều HO bên này cười chọc quê đây bác, Việt kiều gì vô duyên bỏ mịa, họ chỉ khác mình là qua trước mình 5 năm - 10 năm thôi. Ở VN bây giờ nếu được ăn học đàng hoàng thì em bảo đảm tiếng Anh ko thua gì Việt kiều 5 năm bên đó; kiến thức cũng ko thua kém nhất là về khoản công nghệ cao. Nhưng em ko hiểu họ cười cái gì? Cười như khỉ vậy.

Hạng F
6/5/06
6.838
145
83
TKM nói:
TYOT nói:
Đọc mấy bài viết của bác SubaruLover thấy thích. Bác là một trong những Việt Kiều hiếm hoi với cách nhìn vấn đề chính xác nhưng ngôn từ dễ chịu, không khoa trương.

Họ nhà em cũng có nhiều người đi diện HO và Đoàn tụ nhưng chưa có ai thấy thành đạt khi trở về nước, mà nhìn cứ buồn buồn, nghèo nghèo sao đó. Mà tình cảm sau khi đi lại lợt lạt hơn so với hồi còn ở đây, mặc dù nhà em chẳng bao giờ xin xỏ gì hoặc nói gì gây hiểu lầm. Không hiểu vì sao?
Em qua Mỹ học bị tụi Việt kiều HO bên này cười chọc quê đây bác, Việt kiều gì vô duyên bỏ mịa, họ chỉ khác mình là qua trước mình 5 năm - 10 năm thôi. Ở VN bây giờ nếu được ăn học đàng hoàng thì em bảo đảm tiếng Anh ko thua gì Việt kiều 5 năm bên đó; kiến thức cũng ko thua kém nhất là về khoản công nghệ cao. Nhưng em ko hiểu họ cười cái gì? Cười như khỉ vậy.
ăn ở sao chứ em chả bị tụi nó chọc

@xeboxit: nếu đi 5 người trở lại thì làm con explorer đó bác, ăn đứt 2 con pilot + odyssey. Sure 100000%