Hạng D
30/1/12
1.408
2.495
113
Vietnam
gatronggay nói:
Bác Subarulover có thể cho em hỏi:
khoảng 20 năm gần đây ở VN và ở Mỹ có bao nhiêu gia đình đau khổ vì có người thân chết vì chiến tranh?
bao nhiêu người bị ép hoặc tự nguyện cầm súng để giết một người không quen biết ở một đất nước xa lạ?

Ở đâu cũng có cái hay cáo dở của nó, con người hay đất nước đều không thể hoàn thiện được hết.

Bác gà dễ tự ... thõa mãn nhỉ. Em muốn nông thôn VN hiện đại văn minh như nước "ngoải ngoải" kìa.

Hạng D
21/4/10
3.116
37.075
113
HCM city
kennguyen1412 nói:
Qua mẽo làm cu li bỏ mợ ấy chứ! Nếu tính tương lai con cái thì ráng qua bển cày, mà không trình độ cày thì có vào siêu thị làm casher hay nail! Thôi thì ở đây làm chủ, sung sướng cái thân rồi dành dụm cho con du học...

Ở VN thì bác được làm chủ, nhưng phải hầu hạ cái đám khác mà còn bị chúng xem thường.
Qua Mẽo thì làm cu li, nhưng không phải hầu hạ ai cả, cuộc sống cũng không đến nỗi khó khăn như culi ở VN.

Hạng C
29/5/11
793
54.016
93
33
vinh99vn nói:
gatronggay nói:
khoảng 20 năm gần đây ở VN và ở Mỹ có bao nhiêu gia đình đau khổ vì có người thân chết vì chiến tranh?
bao nhiêu người bị ép hoặc tự nguyện cầm súng để giết một người không quen biết ở một đất nước xa lạ?

Ở đâu cũng có cái hay cáo dở của nó, con người hay đất nước đều không thể hoàn thiện được hết.

Bác gà dễ tự ... thõa mãn nhỉ. Em muốn nông thôn VN hiện đại văn minh như nước "ngoải ngoải" kìa.
Mỗi đất nước đều có quá trình phát triển khác nhau.
Mình nên nhìn lại đất nước mình phát triển như thế nào để có thể tự hào về điều ấy.
không phải cứ nhìn vào Mỹ rồi khinh khỉnh đất nước mình sinh ra.
người ta vẫn sống vui vẻ hạnh phúc thì tại sao mình không như vậy
hãy tự soi lại mình trước.

Hạng C
29/5/11
793
54.016
93
33
Liembk nói:
kennguyen1412 nói:
Qua mẽo làm cu li bỏ mợ ấy chứ! Nếu tính tương lai con cái thì ráng qua bển cày, mà không trình độ cày thì có vào siêu thị làm casher hay nail! Thôi thì ở đây làm chủ, sung sướng cái thân rồi dành dụm cho con du học...

Ở VN thì bác được làm chủ, nhưng phải hầu hạ cái đám khác mà còn bị chúng xem thường.
Qua Mẽo thì làm cu li, nhưng không phải hầu hạ ai cả, cuộc sống cũng không đến nỗi khó khăn như culi ở VN.
Bác sai rồi, bác sống ở đâu cũng thế, bác như thế nào người ta mới xem trọng hay xem thường tư cách của mình.
Ở VN hay ở Mỹ, làm cu li hay làm chủ đều do tài năng và nghị lực của chính mỗi bản thân.

Hạng D
21/4/10
3.116
37.075
113
HCM city
gatronggay nói:
Liembk nói:
kennguyen1412 nói:

Bác sai rồi, bác sống ở đâu cũng thế, bác như thế nào người ta mới xem trọng hay xem thường tư cách của mình.
Ở VN hay ở Mỹ, làm cu li hay làm chủ đều do tài năng và nghị lực của chính mỗi bản thân.

Màu đỏ: Bác vô gặp thằng nhân viên chi cục thuế, viên hoặc thằng nhân viên ở 282 . . . . coi cách nó nói chuyện xem.
Màu xanh: Đồng ý với bác.

Hạng C
29/5/11
793
54.016
93
33
hí hí
hầu như doanh nghiệp nào cũng tìm cách trốm thuế nên tụi thuế nó hay hoạnh họe, vòi tiền, chứ thử bác chỉ là hộ kinh doanh cá thể, đóng tiền thuế cố định xem sao? nó phục vụ chu đáo kinh

Hạng D
16/1/13
4.803
84.343
113
gatronggay nói:

Tôi chỉ trả lời 1 message duy nhất đến bạn vì trong forum này ai cũng biết bạn là .........

- tôi không có chê bai gì VN của bạn, bạn hãy đọc những con số mà hiểu tôi muốn nói gì.

- tôi không có so sánh hơn thua toàn diện của đất nước này với đất nước khác, mà chỉ nói lên tùy hoàn cảnh để thích ứng.

- bạn hãy đọc kỹ các con số, đừng vội. Những con số đó tôi copy lại mà thôi.

- bạn cho người khác chê bai đất nước VN là không đúng và chứng tỏ bạn có nhiều mặc cảm hơn là tự tin.

- thời đại các bạn trẻ ngày nay ở VN đang bỏ đi cái tư tưởng "tốt khoe xấu che" để phát triển.

- trong vòng 20 năm nay VN không có chiến tranh nhưng con số gia đình thương tiếc vì người chết ở trên đường và bị tàu lạ đâm chết trên biển rất lớn.

- trong vòng 20 năm nay binh sĩ Mỹ chết ở chiến trường không thấm vào đâu số người chết trên đường.

Tôi sẽ không reply lại cho bạn bất kỳ message nào nữa.

Hạng C
29/5/11
793
54.016
93
33
Trên diễn đàn, tranh luận là chuyện bình thường
đừng là một người lập dị cứ áp đặt cách suy nghĩ của mình cho người khác, và càng lập dị hơn nếu tự cho mình hơn người khác.
kiến thức là bao la, sự hiểu biết nhận thức của mỗi con người cũng đều khác nhau, ai cũng tự hào và kiến thức và sự hiểu biết của mình, vậy tốt nhất hãy để người thứ ba nhận xét.

Last edited by a moderator:
Hạng D
21/4/10
3.116
37.075
113
HCM city
gatronggay nói:

Ý bạn Gà là lính Mỹ bị ép cầm súng đi giết người ở đất nước khác?
Theo em biết thì bên Mỹ tham gia quân đội là tự nguyên, không có bắt buộc.