Hạng B1
28/2/13
85
1.443
103
peace nói:
Bác Subaru cho e hỏi chút xíu.
Trường hợp cha mẹ + con đi theo dạng di dân. Mục đích là cho con cái ăn học.
Sau khi ổn định việc học hành của con cái, để lại cho người thân bên ấy chăm lo và quay về VN làm ăn.
Vì muốn qua lại thăm con nên vẩn giử thẻ xanh và quốc tịch VN. Trường hợp này thì có phải quay lại bên USA trình diện hay lưu trú theo định kì kg? Về VN làm ăn mà 6 tháng phải bay qua bay về thì căng lắm nhỉ.
Thực sự là vẩn muốn sống và làm ăn ở VN, di dân chỉ nhằm mục đích tương lai con cái thôi.
Mong bác Subaru và các bác hiều biết cho ý kiến ạh.
Thẻ xanh = thường trú nhân, tức là mình phải thường trú ở đó. Nếu thời gian ở bên ngoài nước Mỹ quá lâu thì nhân viên CBP lúc nhập cảnh sẽ nghi ngờ, và nếu mình ko chứng minh được mình có ý định thường trú ở Mỹ thì có thể sẽ bị tước quyền thường trú nhân.

Hạng D
21/4/10
3.116
37.075
113
HCM city
YYCDL nói:
peace nói:
Sau khi ổn định việc học hành của con cái, để lại cho người thân bên ấy chăm lo và quay về VN làm ăn.
Vì muốn qua lại thăm con nên vẩn giử thẻ xanh và quốc tịch VN. Trường hợp này thì có phải quay lại bên USA trình diện hay lưu trú theo định kì kg? Về VN làm ăn mà 6 tháng phải bay qua bay về thì căng lắm nhỉ.
Thực sự là vẩn muốn sống và làm ăn ở VN, di dân chỉ nhằm mục đích tương lai con cái thôi.
Thẻ xanh = thường trú nhân, tức là mình phải thường trú ở đó. Nếu thời gian ở bên ngoài nước Mỹ quá lâu thì nhân viên CBP lúc nhập cảnh sẽ nghi ngờ, và nếu mình ko chứng minh được mình có ý định thường trú ở Mỹ thì có thể sẽ bị tước quyền thường trú nhân.

Em có người quen ở Mẽo. Lần đó về VN 4 tháng mới quay lại Mẽo. Ổng kể về đến sân bay là nó hỏi liền: Sao đi lâu vậy? Và nói note vào hồ sơ. Khi hỏi luật sư thì luật sư nói: nó quan tâm đến những người hưởng trợ cấp của nhà nước. Nếu đi lâu quá sẽ bị xem xét lại việc trợ cấp.

PMC
Lơ Xe
12/1/04
2.381
168
63
Xa Cảng Miền Tây
cpkhanhhung nói:
METRO nói:
Sorry bác Su tôi vẫn ko get dc...
Tình yêu này hơi khó hiểu nhễ. Vì yêu nên cô ấy chấp nhận xa gia đình và quê hương để sống với 1 người đàn ông:
- Dốt: ở Mỹ mà kém tiếng Anh
- Nghèo: ko mua nỗi cái nhà trả góp, cái này còn thể hiện lý lịch ko tốt
- Bảo thủ: "tôi cần gì mobile", trong cái XH thông tin này, đến ng già chờ chết trên giường còn có cái alo bên cạnh.
- Dễ dãi với bản thân: dễ dàng nhận lấy đồng tiền nhà vợ để làm đám cưới, mua nhà...
- Ích kỷ với vợ con: Đúng ra chỉ nên đẻ 1 cặp rồi thôi, lại bắt vợ đẻ luôn 5 đứa để vợ ko còn time cho bất cứ việc gì ngoài con cái (sợ thằng khác hốt). Ngoài tình thương, những đứa con của họ chỉ đủ ăn và mặc, ngoài ra chúng thiếu rất nhiều thứ so với những đứa trẻ khác.
- Thiếu trách nhiệm với cộng đồng: ăn food stamps forever làm gánh nặng XH.
...... em zọt

Lão cpkhanhhung mới qua mà nhìn đời sâu sắc ghê

Em nhái nhạc sĩ Lam Phương phát: "em đã lầm khi theo anh sang đây... để đêm trường luôn phải thở dài...". Mà phải công nhận lão VK đó có phước thiệt

Hạng D
5/1/10
2.794
16.596
113
YYCDL nói:
peace nói:

Chính xác! Tôi có thấy 1 người mất thẻ xanh vì ở VN quá 1 năm

Hạng B2
10/7/12
110
14
18
YYCDL nói:
peace nói:
Bác Subaru cho e hỏi chút xíu.Trường hợp cha mẹ + con đi theo dạng di dân. Mục đích là cho con cái ăn học.Sau khi ổn định việc học hành của con cái, để lại cho người thân bên ấy chăm lo và quay về VN làm ăn.Vì muốn qua lại thăm con nên vẩn giử thẻ xanh và quốc tịch VN. Trường hợp này thì có phải quay lại bên USA trình diện hay lưu trú theo định kì kg? Về VN làm ăn mà 6 tháng phải bay qua bay về thì căng lắm nhỉ.Thực sự là vẩn muốn sống và làm ăn ở VN, di dân chỉ nhằm mục đích tương lai con cái thôi.Mong bác Subaru và các bác hiều biết cho ý kiến ạh.
Em xin nói thêm ý này là nếu bác chứng minh là bác rời khỏi Mỹ vì công việc làm ăn ở nước ngoài thì bác sẽ không có việc gì. Nhưng trong trường hợp này thì bác có khả năng phải khai thuế khoản thu nhập tại nc ngoài với cơ quan thuế. Ngược lại nếu bác lỗ ở nước ngoài thì cũng có thể khai vào thuế ở Mỹ. ( Cái này gọi là thuế 2 đầu, mấy anh em đi hợp tác lao động hay cty điều đi thường cũng bị thuế như vậy ( mặc dù ít ai khai, nhưng nếu cơ quan thuế của Mỹ hay Vietnam truy cứu thì bác vẫn có tội nha ).

Hạng D
16/1/13
4.803
84.343
113
(tiếp theo)

tiếp về con còn nhỏ (dưới 10 tuổi):

- Luật Mỹ rất gắt gao khi con bị xa cha mẹ (ruột/nuôi). Người đại diện không đủ pháp lý thay cha mẹ.

- Nếu cha mẹ ruột xa con nhiều quá thì con sẽ được đưa đến gia đình khác để nuôi và "support" đầy đủ về "tinh thần" (gần gũi) và "vật chất" (chăm lo hàng ngày).

- Khó phát hiện được trường hợp cha mẹ về VN buôn bán và chỉ ít lần sang Mỹ để duy trì "thường trú nhân" nhưng khi phát hiện ra thì toà sẽ quyết định về con cái (một là theo cha mẹ về VN, hai là ở với gia đình khác nhận về nuôi).

- Trường hợp người thân "nuôi" thì phải đúng luật nuôi. Tức là trên giấy tờ (từ thuế cho đến cư trú) thì người thân phải nuôi và cha mẹ không có dính líu ngoại trừ "tình phụ mẫu tử". Ở trường hợp này thì cha mẹ bị tước quyền "thường trú nhân" rất dễ vì đi về VN lâu và nhiều quá.

- Luật nuôi con người khác cũng khó và người đó phải được bác sĩ xác nhận về tâm thần lẫn sức khoẻ. Sở thuế xác nhận có đóng thuế và có thu nhập đủ để nuôi. Ngoài ra cần phải có xác nhận chỗ làm. Và hàng xóm cũng xác nhận về "đạo đức" (họ gọi điện hỏi rất kỹ).

- Cha mẹ hàng năm phải khai thuế nếu trên giấy tờ là nuôi con. Độc thân không khai thuế không sao nếu không có thu nhập gì (vì đi VN nhiều quá đâu có làm việc tại Mỹ mà có hồ sơ thuế). Cha mẹ đi VN làm ăn (không có hồ sơ thuế Mỹ) thì khai thuế low income và được hưởng nhiều trợ cấp vì có con còn nhỏ (dưới 18 tuổi). Đây là cái dễ bị theo dõi nhất và dễ bị tước "thường trú nhân" nhất vì nuôi con mà xa con hoài. Nếu bàn giao con cho người thân thì phải cần luật sư làm cho đúng và cũng vô tình dễ bị tước "thường trú nhân" khi xa Mỹ lâu và thường xuyên (vì không có "thường trú" tại Mỹ")

- Hàng ngày (mỗi ngày), trung bình cửa khẩu (sân bay, bến cảng, biên giới,...) của Mỹ tước "thường trú nhân" gần trăm người. Và những người này buộc phải mua vé quay lại cố quốc. =>>> Vậy thì những ai ham về VN lâu và thường xuyên có nằm trong con số gần trăm người này không???? Dĩ nhiên là có và có người không bị. Riêng tôi biết là 2 người buộc trở lại VN và không cho vào Mỹ vĩnh viễn. Nếu có con nhỏ ở Mỹ mà bị như thế này thì lớn lên con cái nghĩ như thế nào? Không thể vào Mỹ thăm con chỉ còn là người nuôi con dắt con về VN để thăm ba mẹ chúng.

"Nghe nói" từ người ta rất dễ, ví dụ là: "Có sao đâu, ông X, bà Y,... có sao đâu. Ngoài xã hội có nhiều người ngược đãi con cái có sao đâu"... Đại loại là "người ta NÓI".

Nói ra cái gì cũng dễ, ví dụ nói "Obama hèn nhát khi không đánh Syria". Nói thì dễ lắm vì lời nói chơi chơi ở ngoài không đại diện cho luật và không bị luật khống chế.

Lời nói có giá trị khi ở trước mặt toà và toà ghi nhận và thẩm định lời nói. Còn người đời họ bao giờ nói "theo ý mình muốn" hoặc ngược lại. Còn người nghe thì lựa theo lời nói "theo ý mình" mà nghe.

(còn tiếp)

Hạng C
14/9/08
724
14
48
62
SG
sunwear.vn
peace nói:
Có quốc tịch thì đi 10 năm củng chẳng sao miển là passport còn hạn.
Thẻ xanh ra khỏi nước Mỹ , thời gian bị hạn chế 1 năm.
Muốn ra khỏi US 2 năm thì phải xin cái re-entry permit.

Hạng D
14/6/05
1.590
4.218
113
Đồng Nai
Haizza... Căng quá nhỉ. Nếu muốn có quốc tịch thì cần điều kiện gì vậy các bác? Ở Mỹ liên tục? Bao lâu? Công việc? ....
E chừng chỉ thẻ xanh kg thì kg ổn rồi. Phải tính đến đường thi quốc tịch nửa rồi.
Em lại lắng nghe các bác đây.

Hạng D
5/1/10
2.794
16.596
113
peace nói:
Haizza... Căng quá nhỉ. Nếu muốn có quốc tịch thì cần điều kiện gì vậy các bác? Ở Mỹ liên tục? Bao lâu? Công việc? ....
E chừng chỉ thẻ xanh kg thì kg ổn rồi. Phải tính đến đường thi quốc tịch nửa rồi.
Em lại lắng nghe các bác đây.
Ko có PR thì đừng nói đến chuyện QT
PR kết hôn QT Mỹ 3 năm xin thi QT dc, ngoài ra thì phải ở trên đất Mỹ 5 năm mới dc xin thi QT...