Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi giúp em xem phần âm thanh này với !!!

Hạng D
22/11/05
1.037
57
48
em tính đặt mua sub và ampli, hiện giờ em có xem đc cái sub này rồi mong các bác cho em ý kiến

Kicker 06S8L5-4 - Kicker 8" 600 Watt Dual 4 Ohm Subwoofer ( cái 2 Ohm và 4 Ohm có gì khác không bác):
Power Handling Watts Peak (RMS): 600 (300)

Frequency Response: 28-100kHz

Sensitivity: 83.1db

Solo-Baric L5 Subwoofer

Nominal Impedance: Dual 4 ohm

Resonance Frequency: 46.3Hz

Total Q-Factor [Qts]: 0.620

Equivalent Volume [Vas], ft3 (L): 0.446 (12.64)

Outer Frame Dimension, in (cm): 8-13/16" (22.4)

Mounting Depth, in (cm): 4-3/4" (12.1)

Patented square woofer technology

Ultra-rigid SoloKon with constant back bracing

T-cut top plate for wider magnetic field, increased thermal efficiency

Progressive-roll, poly-cotton spider

Spring loaded terminals

Voice-coil wire to 428 degrees F

Rear foam gasket on stamped-steel basket with perimeter venting
06S8L54 - Kicker 06S8L5 4 8" 600 Watt Dual 4 Ohm Subwoofer

Nếu cái này thì phải cần Ampli như thế nào mới phù hợp vậy các bác.

Còn nếu muốn gắn 1 ampli cho 4 cái loa Infinity và cái sub này luôn thì nên dùng ampli như thế nào cho đủ công suất. Mấy bác cho em ý kiến nhé

Hạng B1
21/10/05
98
1
8
RE: giúp em xem phần âm thanh này với !!!

em tính đặt mua sub và ampli, hiện giờ em có xem đc cái sub này rồi mong các bác cho em ý kiến

Kicker 06S8L5-4 - Kicker 8" 600 Watt Dual 4 Ohm Subwoofer ( cái 2 Ohm và 4 Ohm có gì khác không bác):
--> Dual 4 Ohm Subwoofer có nghĩa là loa sẽ có 4 cọc bắt loa, chia hai cặp, mỗi cặp là 4 omh. Dual 2 Ohm Subwoofer nghĩa là loa mỗi cặp có trở kháng là 2 omh.
Power Handling Watts Peak (RMS): 600 (300)
--> 600 w đối với chế độ peck (công suất đỉnh), 300 w đối với chế độ RMS, bạn cần 1 amply 4 omh có công suất 300 w RMS để đánh 1 loa này.
Frequency Response: 28-100kHz:
--> Tần số đáp ứng của loa thấp nhất là 28 khz, cao nhất là 100 khz. Tần số thấp nhất là 28 khz thì không phải là một sub hay, tần số này càng thấp càng tốt, Sub cao cấp thường là 18-20 Khz. Loa của bạn đường kính 8" thì chỉ đạt được tần số thấp nhất là 28 khz thôi, muốn thấp hơn và tiếng hay hơn thì mua loa có đường kính 12" trở lên.
Sensitivity: 83.1db
---> độ nhạy của loa
Solo-Baric L5 Subwoofer
Nominal Impedance: Dual 4 ohm
Resonance Frequency: 46.3Hz
Total Q-Factor [Qts]: 0.620
Equivalent Volume [Vas], ft3 (L): 0.446 (12.64)
Outer Frame Dimension, in (cm): 8-13/16" (22.4)
Mounting Depth, in (cm): 4-3/4" (12.1)
Patented square woofer technology
Ultra-rigid SoloKon with constant back bracing
T-cut top plate for wider magnetic field, increased thermal efficiency
Progressive-roll, poly-cotton spider
Spring loaded terminals
Voice-coil wire to 428 degrees F
Rear foam gasket on stamped-steel basket with perimeter venting
06S8L54 - Kicker 06S8L5 4 8" 600 Watt Dual 4 Ohm Subwoofer

Nếu cái này thì phải cần Ampli như thế nào mới phù hợp vậy các bác.
--> Đối với loa Dual 4 Ohm Subwoofer thì có nghĩa nếu bạn muốn chạy ở trở kháng 4 omh, trở kháng thông dụng của các amply hiện nay thì bạn cần 2 amply, mỗi amply đánh cho 1 vế, chế độ này công suất rất khỏe và chất lượng âm thanh tốt nhất vì trở kháng đồng bộ đối với 1 củ loa. Ngoai ra bạn có thể đấu 1 amply với 1 loa cho chế độ trở kháng là 2omh. 1 amply với 2 loa cho trở kháng là 2 omh, 1 amply với 3 loa cho trở kháng 2,6 omh, với 4 loa cho trở kháng là 2 omh. Tùy chế độ trở kháng làm việc của amply và công suất ứng với mỗi trở kháng để bạn có cách bắt loa cho phù hợp.

Còn nếu muốn gắn 1 ampli cho 4 cái loa Infinity và cái sub này luôn thì nên dùng ampli như thế nào cho đủ công suất. Mấy bác cho em ý kiến nhé.
--> tùy từng thiết kế của amply và công suất 4 loa infinity của bác mà mà có cách đấu cho phù hợp.
Tối thiểu cần 1 amply 4 kênh, có công suất lớn, khoảng 125 w/ch RMS, có chế độ trở kháng 2 omh, có chế độ sử dụng 2 kênh sau để đánh loa sub. 4 quả loa infinity chia 2 cặp đấu song song với nhau, trở kháng sẽ là 2 omh, đấu vào 2 kênh trước của amply. 2 kênh sau để kéo sub, tuy nhiên hầu hết chế độ này 2 kênh sau của amply thường chi có 1 mức trở kháng 4 omh, nên loa sub bác cần phải là Dual 2 Ohm Subwoofer. Cách đấu này chỉ cho tiếng hay hơn thiết bị nguyên bản của xe chứ không cho chất lượng âm thanh tốt được.
Cách thông thường bác cần 1 amply 4 kênh cho 4 loa infinity, 1 amply mono cho loa sub, công suất phù hợp với loa bạn mua.

www.malibu-resort.com

Hạng B1
21/10/05
98
1
8
RE: giúp em xem phần âm thanh này với !!!

Bác đặt mua được đồ Kicker mua giúp em cái EQ và 1 đôi loa với, dòng TOP ấy