Hạng C
27/9/07
604
26
28
48
www.namvu.com.vn
RE: Hãy nói không với người mượn xe?-Một quyết định khó khăn!

Ông anh vợ em có lần mượn xe, nói là để đi đón vợ trong bệnh viện C (Tràng Thi - Phủ Doãn), thế mà em phải lên tận khu CN Nội Bài để kéo xe về

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

Thực tế là em biết nhiều bác rất hào phóng vì :
-Có nhiều xe
-Xe tả tơi do khg quan tâm BD .
Cho nên khi có bạn bè hay đệ tử gì mở miệng là OK liền .
Riêng với em thì chiếc xe đúng là 1 gia tài của em , chăm sóc như con mọn nên quả thực là rất ngại khi rớt vào tình cảnh của mấy bác kể trên .
Về cách sống thì em phải xác nhận là người B sống tình cảm hơn người N , chính vì vậy mà đôi lúc họ khó có quyết định dứt khoát , cứ bị các mối quan hệ chi phối , làng xóm đánh giá nó coi trọng chiếc xe hơn tình bạn ...
Em ở trong N nên với các tình huống như vậy dễ giải quyết hơn : sorry bạn nhé tui thấy khg tiện ! , cùng lắm chỉ là 1 câu trách khứ thiếu hiểu biết từ đối tác : cha đó khó xài quá ! , thế là xong .
Tuy nhiên ở trường hợp sếp mượn thì quả là rất khó phải khg các bác . Nhưng theo em , nếu là người biết chuyện thì khg nên nhờ vã những trường hợp khá "tế nhị" như vậy , nhất là khi biết người ta quí chiếc xe đến chừng nào .;)

Hạng C
22/5/07
683
2
0

Theo em thì cho mượn xe cũng được nhưng chỉ nên cho những người thân thiết với mình mượn và phải biết người đó có trách nhiệm với xe của mình.

Hạng B1
5/12/05
92
0
6
Hà Nội

Nhân nói về chuyện mượn xe, em cũng bị dính một nhát dở khóc dở cười. Số là thế này, xe em vốn độ thêm bộ đèn xê lông tàu, chú bạn mượn xe đi thì bị cháy mất một bên. Thay vì goi cho em, chú ấy ra Hai Bà Trưng (HN) tháo luôn cả bộ đèn xê lông ra (cả balast,...), đôi đèn pha Narva em lắp thêm thì cắt tiệt hết cả dây dợ, rồi lắp bóng Halogen vào chạy. Đến hôm trả xe thì trả lại cho em cái xe + ... 1 túi phụ tùng đèn đóm nữa. Bực quá mà cũng không dám nói gì :mad:

O.S.P.D
18/11/06
2.005
25
38
Ha noi

:D:D mượn xe có trăm ngàn kiểu dở khóc dở cười, ông chú ruột em đi học lái cùng em thi 3 lần mới đỗ[:-][8|], hôm về quê lúc ăn trưa xong ông nói mượn đi ra nhà bà chị dâu chơi...nhà cũng gần đường cái, em ngần ngừ quá (vì biết trình độ của ông ấy rồi, có bằng lái xe mà vẫn vào nhầm số..vào số lạng tay lái..v...v ngồi xe mà ông ấy lái chỉ có đóng bỉm thôi) nhưng ko biết làm sao vì chú ruột mình...nghĩ thôi kệ.

Ngủ trưa xong thấy ông ấy đi về và trả khoá xe nói..xe bị xước một tý ở cửa hậu bên tài...em ra xem [8|][8|]ôi thôi nó móm mịa nó cả vào khung xe nữa chứ đâu có xước một tý:( . Hỏi ra thì biết là đường 2 chiều có con lươn phân làn ông ấy vào cua quành đầu lấy lái sớm quá, nên bị mà còn xước vào hết cả cái larang bánh sau nữa chứ [:'(][:'(]

Chán quá xe mới lại vào xưởng nằm, từ h có lẽ ông chú hết thích lái xe. Mà vợ ông ấy nói lần trước đi TN cũng lái xe của bạn sụt xuống cống[8|][:-]...như ông chú em thì lái xe mà ko bị làm sao mới là chuyện lạ..

Nên chỉ giao xe cho những ai mà mình đã kiểm tra tay nghề của họ thôi các bác ợ, và tin tưởng có ý thức. Nhưng ở đời cũng ko tránh được đâu bạn em đưa xe cho em đi sửa lúc về em lại de xe bị vỡ cái đèn hậu ke kek ke may có ông Bảo hiểm lo:D:D

O.S.P.D
18/11/06
2.005
25
38
Ha noi

xe bác Nam cháy xenon hả[8|][8|]? chắc bị hỏng balat thôi chứ 1 đời đèn xenon tầu phải mất 3 cái balat mới hỏng đèn:D:D:D

Hạng C
13/3/07
823
3
18
www.otosaigon.com

Thực ra chuyện cho mượn xe nhiều khi là không thể tránh được, ví dụ như cậu em rể mượn đưa vợ nó về quê ( vợ nó là em gái mình ), ông bạn thân đón người nhà ở sân bay ...... Nhưng em chỉ cho mượn khi đã "từng chứng kiến người đó lái cái xe của mình" - để biết được khả năng lái và xử lý tình huống. Còn trường hợp mới biết lái (hoặc lâu không lái ) là em đành mượn cớ từ chối hoặc " thôi để em đưa anh chị đi" cho nó lành

Hạng B1
5/12/05
92
0
6
Hà Nội

Trích đoạn: honam

xe bác Nam cháy xenon hả[8|][8|]? chắc bị hỏng balat thôi chứ 1 đời đèn xenon tầu phải mất 3 cái balat mới hỏng đèn:D:D:D

Em cũng ko hiểu, lắp được 8 tháng, hai tháng trước cháy bên phụ, đến nay lại cháy tiếp bên tài, tiện bị tháo ra rồi, em dowgrade xuống halogen cho nó lành. Có thêm đôi đèn Narva rồi, đi đêm sáng vô tư luôn

Hạng C
1/3/07
742
8.086
93

Các bạn cũng nên chú ý trường hợp đặc biệt này nữa:
Ông thầy dạy của tôi mượn xe 8 chỗ AT để đi coi mắt vợ cho con. Tài xế là chính anh con trai, anh này đã có bằng lái từ lâu và thường xuyên chạy chiếc Altis nên quá tin tưởng luôn. Chiều tối hôm ấy nghe thầy gọi bảo là về Sài Gòn trễ quá nên để ngày mai đi rửa xe xong trả luôn. Đến chiều hôm sau có dịp gặp thầy (anh con trai đã đưa xe đến nhà trả trong lúc tôi đi làm), thầy mới nói là vì xe số tự động nên anh con trai "đạp cone" theo thói quen để "chuyển số". Kết quả, cả nhà nhào tới trước sức môi, chảy máy và báo hại anh xe máy phía sau bị vạ lây dính vô đuôi xe cái rầm! [&:]
Khổ thế, có người đi xe đã lâu nhưng chưa quen xe AT thì cũng có thể bị tai nạn ngoài ý muốn!