Hạng D
30/11/07
2.919
148
63
Thành phố mang tên Bác
RE: Hãy nói không với người mượn xe?-Một quyết định khó khăn!

Vậy lỡ gia đình nhà vợ muốn muợn xe thì làm thế nào ? Mà bác tài bên đó (em vợ) hơi bị yếu tay lái !!!! Đối với gia đình thì em không care lắm vụ mượn xe nhưng nhiều lúc phải nói thật lòng để mọi người hiểu, vì tham gia GT là cả 1 vấn đề tiềm ẩn nhiều nguy hiểm trên đường. Em nói với Bố vợ là xe sẵn sàng cho Bố trưng dụng mọi lúc Bố cần chỉ cần Bố báo trước để em có thời gian thu xếp công việc làm ăn để hộ tống Bố đi. Em chỉ cho mượn xe khi nào em trực tiếp cầm lái (cho mượn luôn tài xế), nhiều lúc đi chơi mà mình ôm tài chạy thì dĩ nhiên không được chơi xả láng nhưng mà thà là vậy chứ không để đáng tiếc xảy ra.

Hạng F
26/2/07
5.096
440
83
Xứ dừa Miền Tây

Chào các bác. Em là thằng "đối tát" đã mượn vợ 2 của highway lỡ gây ra cớ sự rồi bị "hắn" quăng bài lên đây nhờ anh em OS tát cho tối mặt tối mũi. Định chuồn êm và có ý định là không bao giờ léng phéng với cô vợ 2 đỏng đảnh của highway nữa. Tuy nhiên càng đọc bài của các bác em càng thấy "máu hận trào dâng tới cổ, em không thề nào tiếp tục ngồi yên bó gối, khoanh tay vạch đất kêu trời than khổ..." mà em phải cương quyết đứng lên "đăng đàn" để trình bày cớ sự, tỏ rỏ nguồn cơn:

Số là các bác tưởng rằng highway khổ sở lắm sao? tưởng rằng hắn đã bị em ép buộc hiến dâng cô vợ 2 xinh xắn như Nguyễn Trải phải tiễn Nguyễn Thị Lộ theo hầu vua Lê Thánh Tông để rồi “ Cả thân hình kiều diễm , và nước da mịn màng của con vợ 2 lúc trước,giờ đây như một bức GRAFFITTI ( Tranh tường) di động!” ….Sự thực không phải phủ phàng như thế!

Trong suốt bao năm chung lưng đấu cật , Highway đã từng bao lần mời gọi, chèo kéo..em đến Hoa viên, Lion để thưởng thức bia Đức, bia Tiệp, gặm xúc xích, giò heo nướng, thịt đùi xông khói…đêm đêm rủ rê em đến queen bee’s, Royal,..night club uống blue label, XO đến nổi bây giờ tình trạng của em là gan nhiểm mỡ, máu dư đường, phổi nám, tim yếu, thận suy…Thời oanh liệt nay còn đâu?! Em bây giờ chỉ còn biết lên chùa cầu trời khẩn phật hiển linh phù hộ độ trì cho em được kéo dài thêm vài chục năm tuổi thọ tiếp tục phục vụ tổ quốc, phục vụ nhân dân.
Việc chùa chiền vốn của cá nhân
nên xe biển xanh vào đây rách việc!
thế là highway nhanh nhảo đưa cô vợ 2 vốn là 1/100 thành quả hợp tác lâu nay giữa 2 bên để rồi…chuyện xãy ra như các bác đã biết. Nhưng còn chuyện này là các bác chưa biết…với em ngoài highway, em còn rất rất nhiều đối tác như lowway, middleway, freeway…xếp hàng để được đưa em đến restaurant này, nightclub nọ, cung phụng em nhiều cô vợ 2 mắt xếch, mông…đau.....vì vậy các bác đừng tìm các phương án không cho mượn vợ 2 sao cho... lịch sự…mất công các bác.[8D][8D]
……………………………………..
Lời cuối nhắn cho highway: Tháng giêng này anh đi chùa Hương, như mọi năm chú cứ chuẩn bị nhé.:)

Hạng D
23/1/08
2.885
27
48
TPHCM

Y chang như là bộ sưu tập phim họat hình của em... có quá trời bạn bè muốn mượn... nhưng em chặn ngay từ đầu:

"người yêu cũng không cho mượn, nói chi là bạn bè"
:D

NGhe ích kỉ nhưng đành vậy thôi :D

Hạng D

Trích đoạn: thuytram

Y chang như là bộ sưu tập phim họat hình của em... có quá trời bạn bè muốn mượn... nhưng em chặn ngay từ đầu:

"người yêu cũng không cho mượn, nói chi là bạn bè"
:D

NGhe ích kỉ nhưng đành vậy thôi :D
Hehe, em cũng hay mua DVD phim hình sự, hành động Mỹ về coi, khá nhiều. Người này mượn 1 vài cái, ng kia mượn 1 vài cái, cuối cùng hok biết ai mượn cái nào, sau này xếp lại tủ đĩa chỉ còn vài cái, có cái ko có đĩa bên trong [&:] Nhưng mà mấy cái thứ lặt vặt đó có đáng gì :D:D
Trước em để chữ ký là: "đàn ông có 2 thứ ko thể cho mượn: vợ và xe hơi" :D:D
Có nhiều tình huống cụ thể mà cho mượn hay ko cho mượn. Thường thì những người có tính cẩn thận, uy tín, biết điều (đi về rửa xe sạch sẽ, xăng đầy bình, xe còn nguyên vẹn) thì rất ngại khi mượn xe người khác, kẹt lắm mới mượn... thì cũng nên cho họ mượn, suy cho cùng, xe chỉ là phương tiện. :D:D

Hạng C
21/5/05
676
0
0

E thì nhất định không cho mượn, không phải vì tiếc xe mà tránh thành tiền lệ. Không cho mượn thì không ai mượn nữa và vẫn giữ được quan hệ. Cho mượn thì sẽ có nhiều lần, nhiều người và sẽ mất một số quan hệ. E đã từng trong hoàn cảnh như thế này: Bạn là tài chuyên nghiệp, thâm niên chạy xe và các loại xe rất dài, đồng chí đấy chạy xe e còn tin tưởng hơn mình chạy, có lần đi uống rượu ổng nói chú để anh lái, thế là tin tưởng giao xe, còn mình ngồi ghế phụ. Đang chạy e thấy sắp đâm vào xe 3 bánh nhưng nghĩ ổng chạy tốt nên không nói, đến lúc e kêu KÌA và giật phanh tay thì RẦM. Hậu quả là móp hết cửa và lòi đèn pha ra. Trường hợp khác, một ông đối tác rất quan trọng (ổng cũng có xe 4 chỗ, xe e 7 chỗ) hỏi mượn xe 3 lần e đều nói xe đang trong xưởng (lần 2 thì e thuê cho 1 con Transit 16 chỗ), thế là giờ thôi luôn không hỏi nữa. Lý do e không cho mượn là biết ổng sẽ giao xe mình cho đệ tử chạy, chứ không tự lái, và để ngăn chạnh những lần tiếp theo nên e đã 3 lần từ chối. Kết quả là quan hệ vẫn tốt và không hỏi mượn nữa.

Hạng C
27/8/04
713
6
18
HCM
mail.viettel.vn

Khi dám mượn xe thì nói chung là mức độ quen biết đả thân thiết rồi, từ đó có lẻ chúng ta cũng biết rỏ về khả năng lái (và kinh tế :)) của người mượn. Tôi đi Hà Nội du lịch, mượn xe Jolie đi vài nơi (xe bẩn tệ - chủ xe bảo xe chỉ là phương tiện) - khi trả : đổ đầy bình xăng, cho xe vào rửa ,giặt thảm , hút bụi , đánh bóng.... Khi chào tạm biệt để vào SG, bạn bảo khi nào ra thì cứ lấy xe mà chạy:D:D:D.

Hạng D
26/6/05
2.614
303
83
Vũng Tàu

Nói chung, người có lòng tự trọng, thì không nên mượn ô tô, thích thì thuê là ok nhất ...mượn xe thì người cho mượn cũng lo, mà người mượn cũng không thoải mái ...E đã nhiều lần khổ vì cả nể . Quan hệ không dính đến vật chất mới bền lâu mà :D

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Em nghe các cụ bảo thời xưa có 4 thứ không cho mượn, trong đó không nói đến ô tô: Bút máy - Đồng hồ đeo tay - Máy ảnh - Người yêu. (chẳng biết nhớ đúng không), hẳn thời đó có lý của các cụ, giờ thì có cái ô tô: Có hai dạng mượn đều có chữ tình cảm trong đấy, theo em tình cảm dù thân như bác Tudia đề cập...sẽ vô tình cái thân thiết bị ảnh hưỡng do chuyện mượn ô tô, còn sơ thì cũng dể vì phải nói không, lý do để nói không thường khác với suy nghĩ của chủ xe. Rắc rối nhất của chuyện mượn xe là tai nạn, thứ đến là hư hỏng, và vui nhất là mất xe (với điều kiện người mượn có thể trả xe) Đó là chuyện tình cảm, còn chuyện cái xe: Ngựa ai thì người ấy cởi nhất là ngựa gìa khó tính, biết nết thế nào mà chìu.
Thế thì từ chối thế nào nhỉ? Xe mới toanh lời từ chối:.."Anh thông cảm, có gì em xót lắm.." Xe cũ: " Anh thông cảm xe em nó già rồi hay dở chứng.." Nghe được không các bác? Các bác có kinh nghiệm gì khác thì truyền cho AE luôn:D Chưa kể chuyện anh cho em mượn lượn một vòng. Khi em đang học lái hay em vừa mới có bằng xong: Sao lắm tình huống thế không biết.[8D]:D

Hạng B2
27/9/07
184
4
18
52
Vietnam

Cái này quả đúng là cũng khó. Tôi quan hệ nhiều với bạn bè và tính cũng phóng khoáng, nên bạn bè cũng hay hỏi mượn xe. Thực ra cũng chỉ mới mua vài tháng nên năm lần mượn cũng là nhiều phải không các bác. Tôi chỉ cho mượn có hai lần à. Một là anh lái xe của cơ quan có việc khẩn về quê mà xe cơ quan thì "không có chính sách". Tôi cho mượn vì biết anh ấy lái giỏi lại tính cẩn thận, bình thường anh cũng nhiệt tình với mình. Người thứ hai là ông bạn học thời cấp ba mượn xe đi về quê có một buổi sáng. Nó lái xe tải nhiều năm mà cũng là người cẩn thận, hiền lành. Còn lại từ chối hết với một câu: "xin lỗi nhé, xe tôi là tài sản lớn thứ 2 của tôi. Có chuyện gì tôi chịu không thấu. Tôi không biết ông lái thế nào nên miễn nhé."
Các bạn cứ tin tôi, từ chối quả là khó khăn nhưng thực tế nó chẳng có vấn đề gì sất. Hãy nói "không" và bạn sẽ thấy quen thôi. Sau vài lần sẽ không ai hỏi nữa.
Cheer,