lee confirmed
Hạng C
14/12/06
987
8
38
62
RE: Hãy nói không với người mượn xe?-Một quyết định khó khăn!

thôi everest là quý lắm rồi nếu như không bác nào cho mượn X5.
Có cái xe 77777777777777 ... bác nào quen hỏi hộ em chút?

Hạng B2
26/2/08
283
1
0

Trước hồi chưa mua xe hơi, thằng em trai tôi mua xe, tuyên bố với mọi người là xe này chỉ để tui và anh C đi thôi, nghĩa là chỉ có tôi mới có quyền mượn xe chạy. Vậy mà hiếm khi nào tôi lấy chạy, mặc dù hắn nhắc nhở hoài. Thỉnh thoảng có việc tôi lấy chạy chút, có khi đi tỉnh này nọ, có khi đi trong TP. Tính tôi cứ là chạy xong là thẳng tới chỗ rửa xe, rửa, hút bụi sạch sẽ , xong đổ tràn bình xăng rồi mới trả. Lâu lâu cũng co khi quẹt trầy xướt, vậy là nhân cơ hội tôi xách đi tút lại xe luôn kể cả những vết trầy trước đó. Lâu lâu hắn phàn nàn: làm gì trầy chút mà anh tút hết xe vậy. Nhưng mà tính tôi là vậy. Sau này hắn bán xe cũ mua Mẹc chạy, vậy mà tôi ch7a hề ngồi lên thử lái coi sao dù hắn nói hoài.
Còn xe tôi thì cho mượn thoải mái, nhưng chỉ em út trong nhà và bạn thân mà tôi biết lái cứng. Nhưng tôi nói thẳng: đi xe tao về thì (1) đi rửa mới trả, (2) đổ xăng lại đúng mức như khi tao giao xe. That's all.
Tháng trước có ông bạn rất thân điện thoại nói mượn xe đi Madagui vì có ông anh ở Mỹ về. Tui biết quá tay này có bằng nhưng từ hồi còn thi thủ công, lo lót nên hiếm khi nào lái xe thực tế cả, vậy mà gan cùng mình mượn đi Madagui. Từ chối thẳng cũng không tiện vì bất ngờ kg biết lấy cớ gi tôi mới nói đang đổi xe kiếm mua xe khác, gởi gara rồi. Vậy là xong. Nhưng tôi nghĩ tay này có ngày sẽ xin mượn nữa và có lẽ tôi cũng sẽ nói NO :D

Hạng B2
25/5/07
341
1
0

em thấy các bác nếu co cho mượn xe thì tốt nhất cho mượn luôn tài xế!

còn việc ko cho mượn xe đối với người ko tin lắm vào khả năng cầm tài thì ko những bảo vệ mình mà còn bảo vệ chính họ và người thân họ nữa - giúp nhau như thế bằng 10% hại nhau.

còn việc từ chối ko cho mượn xe thì em thấy (em ko phải nghĩ ngợi gì cả) người mượn ko ngại thì tại sao mình phải ngại. Nhưng từ chối cũng là 1 nghệ thuật các bác nhỉ !!!!!!

Hạng B1
17/5/05
52
0
6

ka ka,
Túm lại, của đau, con xót. Cái xe, quý như con vợ (mà quý hơn ấy chứ, không thế mà anh em mình vẫn gọi là bà 2. Bà hai thì bao giờ chả trẻ đẹp, bóng bẩy, nần nẫn ra,... ). Ôi, cha cha, xót lắm thay khi phải giao xe cho bất kể ai ngoài mình. Rước lấy cái lo suốt ngày, nhưng chắc chắn còn xe thì nhiều phen phải bấm bụng mà lo, muốn hết lo thì bỏ tiền trang bị cho tất cả những ai thân thích, quen biết, mỗi người mỗi cái, khổ thế.
Chia buồn với bác Highway. Iem là iem thương cho bác lắm đấy (Rất thật lòng, vì iem nể phục bác lắm mà). Hy vọng là vụ làm ăn với ông đối tác bẩn của bác bù lại được cái thiệt hại về xe và stress về tinh thần của bác. Làm ăn nó vậy, mình phải cầu cạnh một thằng nào đó vì công việc của mình thì mình buộc phải tốt với nó hơn cái lòng tốt mình đang có, còn nó thì dù có là thằng tử tế đi chăng nữa thì trong hoàn cảnh nó đang ở cái thế ban ơn, nó cũng sẵn sàng xấu hơn cái bản chất xấu vốn dĩ của nó bác à.

Tập Lái
4/12/06
12
1
3

Cho ai mượn thì cho nhưng dứt khoát không nên cho mượn xe làm xe đón dâu, em dính và mấy ông em quen đều dính rồi. Xe xước tùm lum do bọn dán hoa với tháo hoét nó coi xe mình như cái tường gạch, mà cái ông mượn mình thì có lái đâu mà quan tâm. Rồi cái băng dính 2 mặt dán vào thì rửa kiểu gì cũng không sạch, chỉ có cách đánh mòn cả sơn đi mới ăn thua. Cho mượn xe sau đó xác định sơn lại toàn bộ luôn.

Hạng B1
27/3/08
64
0
0
51

mấy vụ này nh khi cũng khó thật , mình cũng có cái tính cả nể nên chắc fải học mấy chiêu các bác phím đó. e cũng k thích cho ng khác mượn mấy đồ điện tử như máy chụp hình kts, máy quan phim....vì khi ngta đã làm hư rồi là e chán nó luôn hic hic...

Hạng B2
10/1/08
267
1
0
Saigon

Mấy bác căng thẳng làm gì, cái vụ cho mượn xe (hoặc bất kỳ tài sản nào khác) hay không hoàn toàn do quan điểm sống của mỗi người chi phối, làm gì có ai giống ai mà bàn chi cho mích lòng. Em thì em tùy theo người mượn mà đồng ý hay từ chối, chung quy đa phần là đồng ý trừ khi biết tỏng tòng tong người mượn thiếu ý thức và ẩu tả :D

Hạng B2
28/2/08
116
0
16

Ở VN thì xe đúng là 1tài sản(có thể là 1gia tài).Vì giá quá cao khi cưới vợ 2.
Em hoàn toàn đồng ý với ý kiến không nên cho người ý thức kém,lái yếu,không có bằng,không tin tưởng...(Những người lái xe yếu hay NON kinh nghiệm,ngta đâu nghĩ thế.Nếu nghĩ lái sẽ sinh chuyện,có ai dám leo lên mà lái?Cái này mình phải nhìn thôi.)
(Em không có ý nói bác nào cả nhé.Em chỉ bài tỏ quan điểm của mình thôi.)
Việc quí xe,mê xe và không thích cho người khác mượn là do tính tình và quan điểm sống mỗi người.Ai không đồng quan điểm này,xem xe là một phương tiện đi lại thì cho mượn thì cũng chẳng có vấn đề gì.Người làm ra tiền chứ ngược lại thì chưa thấy.
Đâu fải ai mượn cũng đem lại cho mình sự phiền phức?VD như đối tác mang lại cho ta 1hợp đồng vài chục ngàn hay hơn thế nữa thì cầu mong mượn thường xuyên.
Cưới vợ 2 lần đầu,mấy thằng bạn làm ở gara của em bị em alô hoài vì cho mượn xe.Lý do các bác biết rồi.Lần2 đổi vợ có tiến triển giảm gần một phần hai.Nhưng doanh thu của em giảm hơn 1/2.Cuối cùng thì em rút ra kinh nghiệm cho bản thân,xem vợ 2 như bản thân mình.Có bệnh,có tai nạn mà Repair được vẫn đi đứng,ăn uống,ngũ nghỉ bình thường là mừng rồi.Miễn sao đừng alô cho Công Thọ là được.Cuộc sống trăm ngàn thứ fải suy nghĩ,lo lắng rồi.CÀY cực như TRÂU để có tiền.Khi cưới vợ 2 rồi cuộc sống fải thoải mái hơn chứ?Nếu nó mang lại quá nhiều điều lo lắng,suy nghĩ,gánh nặng thì tốt nhất đừng cưới em nó về.
(Mong các bác đừng chửi nhe ? Thanks ! ).:):):):)

JF confirmed
Hạng D
13/5/07
2.337
27.356
113

Khó khăn nhưng chưa hẳn là không thể…Vì mất lòng trước được lòng sau thôi.

Hạng B2
12/1/08
136
0
16

Ở VN thì xe đúng là 1tài sản(có thể là 1gia tài).Vì giá quá cao khi cưới vợ 2.
Em hoàn toàn đồng ý với ý kiến không nên cho người ý thức kém,lái yếu,không có bằng,không tin tưởng...(Những người lái xe yếu hay NON kinh nghiệm,ngta đâu nghĩ thế.Nếu nghĩ lái sẽ sinh chuyện,có ai dám leo lên mà lái?Cái này mình phải nhìn thôi.)
(Em không có ý nói bác nào cả nhé.Em chỉ bài tỏ quan điểm của mình thôi.)
Việc quí xe,mê xe và không thích cho người khác mượn là do tính tình và quan điểm sống mỗi người.Ai không đồng quan điểm này,xem xe là một phương tiện đi lại thì cho mượn thì cũng chẳng có vấn đề gì.Người làm ra tiền chứ ngược lại thì chưa thấy.
Đâu fải ai mượn cũng đem lại cho mình sự phiền phức?VD như đối tác mang lại cho ta 1hợp đồng vài chục ngàn hay hơn thế nữa thì cầu mong mượn thường xuyên.
Cưới vợ 2 lần đầu,mấy thằng bạn làm ở gara của em bị em alô hoài vì cho mượn xe.Lý do các bác biết rồi.Lần2 đổi vợ có tiến triển giảm gần một phần hai.Nhưng doanh thu của em giảm hơn 1/2.Cuối cùng thì em rút ra kinh nghiệm cho bản thân,xem vợ 2 như bản thân mình.Có bệnh,có tai nạn mà Repair được vẫn đi đứng,ăn uống,ngũ nghỉ bình thường là mừng rồi.Miễn sao đừng alô cho Công Thọ là được.Cuộc sống trăm ngàn thứ fải suy nghĩ,lo lắng rồi.CÀY cực như TRÂU để có tiền.Khi cưới vợ 2 rồi cuộc sống fải thoải mái hơn chứ?Nếu nó mang lại quá nhiều điều lo lắng,suy nghĩ,gánh nặng thì tốt nhất đừng cưới em nó về.
(Mong các bác đừng chửi nhe ? Thanks ! ).

Em đồng ý với quan điểm của bác, thực ra thì do Money cả thôi. Xe mới đẹp mua tốn bao nhiêu $$$ như thế mà cho muợn lỡ bị gì thì xót lắm. Nhưng mà nếu nó cũ cũ rồi thì cũng chẳng có gì lăn tăn, ai mượn cũng được. VD như cái xe máy bây giờ ai mượn mà chẳng được. nhưng 10 năm trước mượn xe máy cũng là vấn đề đấy các bác nhỉ