Hạng B2
30/5/07
130
0
0
RE: Hãy nói không với người mượn xe?-Một quyết định khó khăn!

Trích đoạn: ducanet2000

Bác nghĩ thế là hơi bị suy từ bác ra đấy. Những người giúp em có xe thì chả bao giờ cần mượn xe em. Chỉ đơn giản là trước em đi mượn xe người khác được thì bây giờ em cho người khác mượn được. Thế thôi . Còn bác thì từ trước đến giờ ko phải mượn ai cái gì thì giờ bác cũng chả muốn cho ai mượn cái gì thì cũng đúng thôi. Em quan niệm rất rõ ràng, cái gì là đồ vật thì cũng chỉ là đồ vật thôi. Cái xe chẳng qua cũng là 1 dạng đồ vật đắt tiền thôi, Mà đã là đồ vật thì khi mình ko sử dụng thì để người khác sử dụng thì cũng có vấn đề gì đâu. Bác yêu cái xe thế sao bác lại bán đi, đổi xe khác. Tất cả theo em nghĩ nó chỉ là ngụy biện. Xe hỏng thì sửa, xe bẩn thì rửa, có gì quan trọng đâu

Ý kiến bác rất hợp đạo đức nhưng em thấy ko thực tế, ko giống bản chất người cho lắm ... Tuy nhiên vẫn có những ngoại lệ.

Hạng F
26/2/07
5.095
440
83
Xứ dừa Miền Tây

Cái vụ PMU18 xin cho phép em ghép vào dạng "đối tác". Làm ăn là làm ăn, không có gì lăn tăn. Xe chỉ là phương tiện.
"Có qua có lại mới toại lòng nhau" là ông cha ta nhắc nhở về tinh thần tương trợ, giúp đỡ nhau khi thiếu thốn trong gia đình, xã hội. Em chợt nghĩ nếu bác nào đó không cho vợ chồng mượn ô tô như trong thread này thì sẽ ân hận suốt đời.
http://www.otosaigon.com/forum/tm.aspx?m=797947&mpage=1

Trích đoạn: Everest 2.6

Cái vụ toại lòng nhau này em thấy giống vụ PMU18 quá, sắm cả đội xe chỉ để cho mượn!

Trích đoạn: X108

Thuê xe thì nói làm gì nữa bác. "Có qua có lại mới toại lòng nhau".

Tập Lái
17/1/08
24
0
0

@ducanet2000: ý kiến của bác rất hay nhưng trong thực tế nếu bác gặp những người mượn xe trời đánh, không biết điều, hoặc rủi ro có tai nạn bác phải hầu tòa, bác sẽ tiếp tục cho mượn chứ?

Hạng B2
9/9/06
200
3
18

Trích đoạn: tieunguyentu

@ducanet2000: ý kiến của bác rất hay nhưng trong thực tế nếu bác gặp những người mượn xe trời đánh, không biết điều, hoặc rủi ro có tai nạn bác phải hầu tòa, bác sẽ tiếp tục cho mượn chứ?
Em được cái may mắn là những người mượn xe em đều đàng hoàng cả, Ngoài vài vết xước và 1 ,2 lần mất gương thì cũng chưa có chuyện gì lớn cả ( Mất gương thì họ tự mua gương lắp vào ). Với lại em đi dần từ xe cỏ đi lên nên cũng ko bị shock như 1 số bác đùng 1 cái mua luôn được cái xe mới

Hạng D
26/6/05
2.608
299
83
Vũng Tàu

Chuyện này thuộc về cá nhân mỗi người quyết định mà thôi, bản thân e thì chưa mượn xe của ai bao giờ, và ngược lại .Thường người đàng hoàng rất ngại mở miệng vay tiền hay mượn xe, còn người suốt ngày vay tiền hay mượn xe lại ...chưa chắc đã đàng hoàng :D. Khi e xây nhà, rất nhiều bạn bè đánh tiếng cho vay tiền, vì biết e có khả năng trả, và cũng đã cho bạn bè vay nhiều :D , cuối cùng e vay ...ngân hàng :D, và chỉ thấy thoải mái khi trả ....xong nợ . Cũng tính mượn bác adco xe 3.5 làm 1 vòng (2.4 e chạy nhiều rồi ), mà chắc cũng không dám ...:D:D:D

Hạng C
21/5/05
676
0
0

Tùy từng trường hợp các bác ạ, chẳng có gì là tuyệt đối cả. Không biết các bác điều hành có định tiễn cái threat này xuống bến không chứ e thấy có vẻ hơi căng thẳng rồi?

Tập Lái
17/1/08
24
0
0

Trích đoạn: mienhinh

Chuyện này thuộc về cá nhân mỗi người quyết định mà thôi, bản thân e thì chưa mượn xe của ai bao giờ, và ngược lại .Thường người đàng hoàng rất ngại mở miệng vay tiền hay mượn xe, còn người suốt ngày vay tiền hay mượn xe lại ...chưa chắc đã đàng hoàng :D. Khi e xây nhà, rất nhiều bạn bè đánh tiếng cho vay tiền, vì biết e có khả năng trả, và cũng đã cho bạn bè vay nhiều :D , cuối cùng e vay ...ngân hàng :D, và chỉ thấy thoải mái khi trả ....xong nợ . Cũng tính mượn bác adco xe 3.5 làm 1 vòng (2.4 e chạy nhiều rồi ), mà chắc cũng không dám ...:D:D:D
Hoàn toàn đồng ý với bác, và xin phép biên tập một câu: Người suốt ngày vay tiền hay mượn xe có rất nhiều khả năng là không đàng hoàng, hay nói chính xác hơn: trừ một vài ngoại lệ, những người suốt ngày vay tiền hay mượn xe là những người không đàng hoàng! Em tán thành quan điểm của bác: cần tiền thì đến ngân hàng, cần xe thì đi thuê, không lợi dụng tình cảm để vụ lợi.

lee confirmed
Hạng C
14/12/06
987
8
38
62

Đọc bài này em nhớ lại chuyện xa xưa cách đây 24 năm. Khi đó em có chiếc Simsơn Enduro ( xe thể thao ) của Đức. Có anh cùng đơn vị muốn đi thử, em đồng ý vì anh này là 2 trong 1 người của cơ quan em có xe máy. Anh trèo lên vào số xe lao thẳng vào cái xe Zil ben đang đỗ bên đường... khung chùn, đèn vỡ và anh ta may mà bị gãy tay...không thì em ân hận chết.
Sau này đi xe 4 bánh, em cũng lấy đó làm bài học nên trường hợp tin tưởng vào tay lái ( tất nhiên là phải có bằng rồi) và tinh thần của người ta nữa mới dám cho mượn ( người ta về quê bố mất chẳng hạn ) hoặc có trường hợp thì mình bỏ công việc làm tài luôn, còn không thì tìm cách từ chối khéo để khỏi mất lòng nhau. Quả là có những người hay mượn đồ, tiền bạc nói chung một cách bừa phứa... và những người này thường thiếu trách nhiệm ( chắc vì quen rồi). Còn đa phần thì chỉ trong trường hợp thật hãn hữu mới hỏi mượn.
Cũng không có một đáp án chung nào cho câu hỏi mượn xe, do vậy cũng phải tuỳ trong tình huống mà "giúp" bạn "bè" trong tình hình cụ thể.
Cuối tuần này em định đi chơi vài ngày, bác nào trong OS có xe đẹp em mượn cho thằng bạn em đi cùng vài hôm cho vui.:D:D:D

Hạng C
21/5/05
676
0
0

Tuyệt, nhưng bác phải lái e mới cho mượn nhé! Mờ không biết xe mình có đủ tiêu chuẩn "đẹp" không ta??? Bác đã mượn thì mượn hẳn X5 mà đi cho nó hoành tráng

Trích đoạn: lee

Cuối tuần này em định đi chơi vài ngày, bác nào trong OS có xe đẹp em mượn cho thằng bạn em đi cùng vài hôm cho vui.:D:D:D