VIP CARD MEMBER
6/4/05
95
11
8
57
Tp. HOCHIMINH
RE: Hãy nói không với người mượn xe?-Một quyết định khó khăn!

Sao bác không mang cái bill 4,5 triệu dán vào trán cái tay đối tác:"chả đáng bao nhiêu,rẻ thôi ấy mà" cho hắn sáng mắt ra!Nếu tay này biết điều,sẽ tạo cơ hội làm ăn sau này với bác để bác gỡ!!!Còn không thì,bác chia tay hoàng hôn với hắn là vừa rồi!!Em là cứ nói thẳng,mất lòng trước được lòng sau bởi vì xe hơi là tài sản lớn với lại trách nhiệm của chủ xe rất lớn.Nói dại,nếu người mượn gây tai nạn nghiêm trọng khi lưu thông,lúc đó mình mới thấy hậu quả chả có cái dại nào giống cái dại này cả!!!

Hạng F
26/2/07
5.096
440
83
Xứ dừa Miền Tây

Nếu nói đến "đối tác" thì bill 4.5tr nhằm nhò gì bác[8D]. Cái lợi họ mang lại cho mình còn gấp nhiếu lần. Với dạng mượn xe kiểu này thì vợ 2 của chúng ta không còn là tài sản riêng của mình nữa mà là phương tiện làm ăn mất rồi. Họ chiếu cố ngỏ lời mượn xe mình là phước...:).
Với các trường hợp anh em bạn bè ngỏ lời thì mình phải làm sao? Theo em thì mình không thể nói không được
. Mặc dù mình từ chối thì họ ko nói gì, nhưng đúng là họ sẽ nghĩ "hạt muối cắn đôi, hạt đường lủm hết". Với anh em bạn bè mà mình coi chiếc xe.... quá lớn. Khi quan hệ đủ thân thiết, khi hữu sự cần kíp họ mới mượn....họ nghĩ là quan hệ tình cảm gia đình bè bạn lâu nay ...họ hy vọng là mình sẽ cho mượn...thế mà mình nói KHÔNG. Tình cảm chắc chắn sẽ ko còn như xưa được. Và chúng ta cũng sẽ rất áy náy nếu vì không mượn được xe của mình họ đã phải gặp khó khăn nào đó....
Theo em và em đã từng làm là phải đảm bảo:
1. Chắc chắn là người mượn xe phải có bằng lái.
2. tế nhị nhắc nhở người mượn xe lái xe cẩn thận vì chưa quen xe...
3. Mua bảo hiểm xe 2 chiều all risk...:)

Trích đoạn: Vietnguyen

Sao bác không mang cái bill 4,5 triệu dán vào trán cái tay đối tác:"chả đáng bao nhiêu,rẻ thôi ấy mà" cho hắn sáng mắt ra!Nếu tay này biết điều,sẽ tạo cơ hội làm ăn sau này với bác để bác gỡ!!!Còn không thì,bác chia tay hoàng hôn với hắn là vừa rồi!!Em là cứ nói thẳng,mất lòng trước được lòng sau bởi vì xe hơi là tài sản lớn với lại trách nhiệm của chủ xe rất lớn.Nói dại,nếu người mượn gây tai nạn nghiêm trọng khi lưu thông,lúc đó mình mới thấy hậu quả chả có cái dại nào giống cái dại này cả!!!

Hạng C
21/5/05
676
0
0

Bác nói quá đúng luôn! Thời buổi này có phải khó kiếm xe thuê đâu? Kể cả lái giỏi cũng không nói trước được đâu các bác ạ.
Trích đoạn: mienhinh

Nói chung, người có lòng tự trọng, thì không nên mượn ô tô, thích thì thuê là ok nhất ...mượn xe thì người cho mượn cũng lo, mà người mượn cũng không thoải mái ...E đã nhiều lần khổ vì cả nể . Quan hệ không dính đến vật chất mới bền lâu mà :D

Hạng F
26/2/07
5.096
440
83
Xứ dừa Miền Tây

Thuê xe thì nói làm gì nữa bác. "Có qua có lại mới toại lòng nhau". Sống mà sòng phẳng quá em thấy có gì đó thật không ...tình cảm. Ngay cả mình là chủ, cẩn thận lái xe nhiều khi vẫn gây tai nạn. Có ai muốn mượn xe rồi chạy ẩu hoặc gây tai nạn đâu. Xui rủi thì.... tất nhiên, ai lái mới là...ngẫu nhiên. Nếu giá xe ô tô Việt nam mình ko bị đẩy lên quá cao thì ko có cái topic này[8D][8D][8D]. Nếu 15 năm trước có Otosaigon.com thì chắc chắn có người hỏi là có nên cho bạn mượn xe Dream không???

Trích đoạn: Everest 2.6

Bác nói quá đúng luôn! Thời buổi này có phải khó kiếm xe thuê đâu? Kể cả lái giỏi cũng không nói trước được đâu các bác ạ.
Trích đoạn: mienhinh

Nói chung, người có lòng tự trọng, thì không nên mượn ô tô, thích thì thuê là ok nhất ...mượn xe thì người cho mượn cũng lo, mà người mượn cũng không thoải mái ...E đã nhiều lần khổ vì cả nể . Quan hệ không dính đến vật chất mới bền lâu mà :D

Hạng B2
9/9/06
200
3
18

Em đã cho mượn rất nhiều lần, và sẽ tiếp tục cho mượn mà ko cần phải lăn tăn. Chỉ cần bạn em có bằng
Lý do thì rất đơn giản: Khi xưa em ko có xe rất nhiều lần các bạn em thấy em có nhu cầu đi đã chủ động mời em lấy xe mà đi. Và kể cả cái xe hiện nay em đang đi cũng là do bạn bè, đối tác giúp đỡ tạo cơ hội cho em làm ăn để em có thể mua được 1 chiếc 4 bánh mà chạy. Tất nhiên những người trước đây cho em mượn xe thì bây giờ cũng chả cần mượn xe của em làm gì. Nhưng cứ nghĩ đến cảm giác khi xưa khi bạn bè nói " Ông cứ lấy xe tôi đi cho chủ động " hoặc " Ông đi xa , lấy xe tôi đi cho yên tâm " ( Sau 1 thời gian dài ko có xe , thì em cũng đã tậu được vợ 2 đầu tiên là 1 chú xe cà tàng ) Thì thật sự em khó có thể từ chối được bất cứ lời mượn xe nào .
Được cái em cho mượn cũng nhiều nhưng mỗi lần nhận xe thì đều được rửa ráy kỹ càng, xăng đều dư so với lúc cho mượn xe. ( Xe em bình xăng nó hơi to, đổ được đầy chắc quá cả tiền thuê taxi )
Quan điểm cuar em bây giờ là. Khi mình giúp được người khác việc gì thì giúp chả đi đâu mà thiệt

Hạng C
21/5/05
676
0
0

Vấn đề nhiều khi nó không đơn giản ở chỗ đó. Nhiều khi không nhất thiết phải bị trầy sướt móp méo, mà vài hôm sau bác phát hiện xe bị lỗi gì đó (có thể bị từ trước bác không để ý, hoặc có thể đến lúc tự nhiên nó bị chứ không phải do người mượn xe gây ra) tuy nhiên ý nghĩ đầu tiên mình thường đổ tại người mượn. Dù không nói ra nhưng nó gây ức chế cho bản thân các bác (nhất là các bác kỹ tính giống em). E đã từng mời đối tác ăn nhậu xa hoa lên tới vài ngàn thằng Mỹ, đi chơi ở nước ngoài bao đối tác cả 100k thằng Mỹ (tùy theo từng phi vụ), nhưng xe thì không cho mượn (mặc dù xe e chỉ là con xe ghẻ đối với nhiều người), đơn giản là e không thích! (Tính e ngăn nắp, mọi thứ phải theo trật tự nên rất khó chịu, ví dụ, khi lái xe có tiếng kêu lóc cóc, cọt kẹt đâu đó mà nguyên nhân có thể do cho mượn xe).

Không phủ nhận nhiều bác rất phóng khoáng, ai cũng cho mượn xe được, nhưng xin lỗi trước, phần lớn mấy cái xe đó giống xe trâu (kể cả là mec hay Bi). Cho mượn hay không cũng còn phụ thuộc quan hệ, tính cách, quan điểm, vv nữa em công nhận, chứ không nhất thiết phụ thuộc vào giá trị xe vì trên thực tế có nhiều xe rẻ tiền nhưng các bác tài giữ gìn kinh lắm, trong khi e thấy nhiều em Lexus đắt tiền bị đâm móp méo sướt từ đầu đến chân nhưng chủ xe cũng chẳng quan tâm. Không cho mượn cũng không thể coi là keo kiệt hay bủn xỉn được. Số người tự nguyện cho mượn không có nhiều mà than vì bị mượn nhiều hơn. Trường hợp như bác ducanet thì không phải là cho mượn xe thuần túy mà là trao đổi làm ăn vì chính cái xe bác đang đi cũng do "bạn" giúp mà có!

Hạng C
21/5/05
676
0
0

Cái vụ toại lòng nhau này em thấy giống vụ PMU18 quá, sắm cả đội xe chỉ để cho mượn!

Trích đoạn: X108

Thuê xe thì nói làm gì nữa bác. "Có qua có lại mới toại lòng nhau".

Hạng B2
31/7/05
240
1
0
58

Trích đoạn: Golf06

Chà gay nhỉ, hết mượn xe, muợn máy ảnh số rùi còn tới mượn cái chi chi nữa :)

Sinh viên học ở Đức thời Đông Đức về có kể: người Đức thời đó không mượn nhau 3 cái đồ bắt đầu bằng vần "F":
- Fahrrad: xe đạp,
- Fotoapparat: máy ảnh,
- và Frau: vợ.

Vậy các bác cứ theo thế mà làm nhé, ai hỏi mượn xe thì nói: "À tui còn cái máy ảnh số và ... cả con vợ mới cưới nữa đó. Bác xem thấy được thì lấy mà dùng tạm luôn thể " :D.

Còn thời đi học thì sinh viên ở trong cùng phòng KTX ưa mượn nhau xà phòng, thuốc đánh răng, bao thuốc lá .... Cũng toàn những thứ mau ... mòn cả, hehe!

:D:D:D Ô tô và vợ là hai thứ không bao giờ cho mượn cả :D:D:D

Hạng B2
9/9/06
200
3
18

Trích đoạn: Everest 2.6

Vấn đề nhiều khi nó không đơn giản ở chỗ đó. Nhiều khi không nhất thiết phải bị trầy sướt móp méo, mà vài hôm sau bác phát hiện xe bị lỗi gì đó (có thể bị từ trước bác không để ý, hoặc có thể đến lúc tự nhiên nó bị chứ không phải do người mượn xe gây ra) tuy nhiên ý nghĩ đầu tiên mình thường đổ tại người mượn. Dù không nói ra nhưng nó gây ức chế cho bản thân các bác (nhất là các bác kỹ tính giống em). E đã từng mời đối tác ăn nhậu xa hoa lên tới vài ngàn thằng Mỹ, đi chơi ở nước ngoài bao đối tác cả 100k thằng Mỹ (tùy theo từng phi vụ), nhưng xe thì không cho mượn (mặc dù xe e chỉ là con xe ghẻ đối với nhiều người), đơn giản là e không thích! (Tính e ngăn nắp, mọi thứ phải theo trật tự nên rất khó chịu, ví dụ, khi lái xe có tiếng kêu lóc cóc, cọt kẹt đâu đó mà nguyên nhân có thể do cho mượn xe).

Không phủ nhận nhiều bác rất phóng khoáng, ai cũng cho mượn xe được, nhưng xin lỗi trước, phần lớn mấy cái xe đó giống xe trâu (kể cả là mec hay Bi). Cho mượn hay không cũng còn phụ thuộc quan hệ, tính cách, quan điểm, vv nữa em công nhận, chứ không nhất thiết phụ thuộc vào giá trị xe vì trên thực tế có nhiều xe rẻ tiền nhưng các bác tài giữ gìn kinh lắm, trong khi e thấy nhiều em Lexus đắt tiền bị đâm móp méo sướt từ đầu đến chân nhưng chủ xe cũng chẳng quan tâm. Không cho mượn cũng không thể coi là keo kiệt hay bủn xỉn được. Số người tự nguyện cho mượn không có nhiều mà than vì bị mượn nhiều hơn. Trường hợp như bác ducanet thì không phải là cho mượn xe thuần túy mà là trao đổi làm ăn vì chính cái xe bác đang đi cũng do "bạn" giúp mà có!
Bác nghĩ thế là hơi bị suy từ bác ra đấy. Những người giúp em có xe thì chả bao giờ cần mượn xe em. Chỉ đơn giản là trước em đi mượn xe người khác được thì bây giờ em cho người khác mượn được. Thế thôi . Còn bác thì từ trước đến giờ ko phải mượn ai cái gì thì giờ bác cũng chả muốn cho ai mượn cái gì thì cũng đúng thôi. Em quan niệm rất rõ ràng, cái gì là đồ vật thì cũng chỉ là đồ vật thôi. Cái xe chẳng qua cũng là 1 dạng đồ vật đắt tiền thôi, Mà đã là đồ vật thì khi mình ko sử dụng thì để người khác sử dụng thì cũng có vấn đề gì đâu. Bác yêu cái xe thế sao bác lại bán đi, đổi xe khác. Tất cả theo em nghĩ nó chỉ là ngụy biện. Xe hỏng thì sửa, xe bẩn thì rửa, có gì quan trọng đâu

Hạng B2
17/8/06
187
0
16

Ồ ! Bác ducanet có quan niệm sống thật hay. Tui khen thật đó.
Từ chối cho mượn vì coi cái xe quý hơn mọi thứ thì quá dễ phải không. Nhưng rộng rãi nhiệt tình cho mượn một cách vô tư thì rất ít người làm được.
Nói chung mỗi ng có quan điểm khác nhau không ai có quyền phán xét ai đúng ai sai mà tự bản thân người nào tháy cách sống nào là phù hợp với mình thôi.
:mad: