Status
Không mở trả lời sau này.
3/7/10
708
20
18
52
TP/HCM
Không sao đâu Bác. Bem cái nick đấy em có cái khác, chả vấn đề gì.
Vấn đề nằm ở chỗ bỉ ổi và lộng quyền của một con người sống kiểu bầy đàn, đồng đảng. Sẵn sàng tiêu diệt người mà mình ngứa mắt
Theo nguyên tắc, trước khi bem phải thông qua HT/HP nhưng đây thích thì bem, HT/HP chả là cái đinh gì?
Cái nik chả nói lên điều gì, con người Mr Fil sống thế nào thì nhiều người đều biết
Mr Fil

Hạng D
27/1/09
1.348
11
38
35
secret87 nói:
Dùng 12v tốn nhiều chi phí nhưng được cái an toàn.
bác nói thế chắc chả ai dám xài bình nước nóng điện 220V nữa :)

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
150.266
113
www.phindeli.com
Em thấy bên bọn giãy chết, cái gì ngoài trời là nó hay làm điện 1 chiều elv hết. Ở ta thì nhiều nhà đèn dưới gốc cây vẫn xài 220v, cũng hơi ghê ghê.

Hạng B2
28/12/09
471
2.584
93
Tp Hồ Chí Minh
tuando nói:
Em thấy bên bọn giãy chết, cái gì ngoài trời là nó hay làm điện 1 chiều elv hết. Ở ta thì nhiều nhà đèn dưới gốc cây vẫn xài 220v, cũng hơi ghê ghê.
Đúng vậy.
Mọi thiết kế điện ở nước ngoài đều dựa trên một Electrical Code rất chi tiết và cụ thể.
Ở VN lại thiếu món này do sai ngya từ luật tiêu chuẩn và quy chuẩn kỹ thuật - thiếu nhóm code điều chỉn hành vi của con người thiết kế, thi công và vận hành (hiện đang sửa sai bằng cách nhét tất cả vào trong Quy chuẩn quốc gia). Ngay nối đất ổ cắm và phích cám còn không có quy định thì mong gì các món khác.

Hạng D
27/1/09
1.348
11
38
35
nhnam100 nói:
Ngay nối đất ổ cắm và phích cám còn không có quy định thì mong gì các món khác.
theo em nhớ thì TCVN có cái này đó bác, chỉ có không bắt buộc cái RCBO, RCD, ELCB mà thôi

Hạng B2
28/12/09
471
2.584
93
Tp Hồ Chí Minh
phongicehcmc nói:
nhnam100 nói:
Ngay nối đất ổ cắm và phích cám còn không có quy định thì mong gì các món khác.
theo em nhớ thì TCVN có cái này đó bác, chỉ có không bắt buộc cái RCBO, RCD, ELCB mà thôi
TCVN thì có cả nối đất và ổ cắm phíc cắm, nhưng không bắt buộc bác ạ. Cái tiêu chuẩn VN đó mà bắt buộc với ổ cắm tròn 3 chấu thì có mà toi. Các bác biết loại ổ cắm này không, chắc ít người trong chuyên ngành điện biết lắm.

Hạng B2
21/10/06
337
24.951
93
Cái hình của bác đưa ra với nội dung bác đang tranh luận theo em ko khớp.
Phích cắm và ổ cắm đó đang là tiêu chuẩn của Úc thì tại sao VN phải theo???

Hạng B2
28/12/09
471
2.584
93
Tp Hồ Chí Minh
Fordescape nói:
Cái hình của bác đưa ra với nội dung bác đang tranh luận theo em ko khớp.
Phích cắm và ổ cắm đó đang là tiêu chuẩn của Úc thì tại sao VN phải theo???
Cái này là chuẩn IEC 60906-1 cho loại tròn (thường các bác chỉ thấy loại 2 chân cắm thôi) và IEC 60906-2 cho loại dẹt, loại tròn được áp dụng rộng rãi tại Châu âu, VN đi theo nên cũng sẽ áp dụng nó. Còn ÚC và NZ thì xài như của Tàu. Kiểu phích cắm tròn có nối đất các bác thường thấy kèm theo máy vi tính, máy in ... là kiểu phích cắm theo tiêu chuẩn DIN của Đức.

Status
Không mở trả lời sau này.