Hạng B1
2/10/03
68
1
6
Vietnam
Cho em hỏi Hệ thống kiểm soát sự ổn định chủ động DSC của BMW có tương tự như hệ thống tự động cân bằng xe ESP của Mer không, hệ thống nào ổn định và an toàn hơn?

Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam
RE: Hệ thống kiểm soát sự ổn định chủ động DSC

hệ thống tự động cân bằng xe ESP của Mer không
ESP hoạt động thế nào nhỉ???phải chăng là thay đổi độ cứng của giảm xóc tùy theo đường [8|][8|]
Hệ thống kiểm soát sự ổn định chủ động DSC của BMW
cũng là vậy đúng không nhỉ?:):)

bác xem hình nhé(giảm xóc EDC của BMW 760iL sx năm 2004).Phía trước là giảm xóc bình thường
cái Giảm xóc nó cấu tạo phía trong có liền 1 bộ phận gọi là gì em không biết(vì em chưa nhìn thấy phía trong),bộ phận này thay đổi độ cứng của giảm xóc.Xe nhận biết chất lượng đường bằng sensor lắp phía trên giảm xóc.
Rất tiếc không có hình MER cho bác xem,nhưng em thấy Mer dùng 1 bơm dầu để thay đổi giảm xóc.
Tóm lại là em chẳng thấy nó an toàn hơn gì cả.Êm hơn thì có lí,an toàn hơn thì không biết.
Hệ thống này hình như trang bị cho CRESIDA 1989 thì phải
Hệ thống kiểm soát sự ổn định chủ động DSC
.Vấn đề là QUẢNG CÁO-QUẢNG CÁO làm nên tất cả.Tranh cử tổng thống còn cần quảng cáo,nói gì đến mấy cái otô
Hệ thống kiểm soát sự ổn định chủ động DSC

Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
50
Vietnam

Bác GAZ ui ... ESP là hệ thống cân bằng điện tử mà túm lại là hệ thống chống trượt hay bám đừơng (traction control) nó bao gồm sự kết hợp của 3 hệ thống:

ABS: antilock brake system - hệ thống chống bó cứng phanh
ASR: Acceleration Slip Regulation - hệ thống chống trượt bánh khi tăng tốc
EBR: Engine Brake Regulation - hệ thống chống trượt bánh khi phanh gấp bằng cách điều chỉnh một cách tự động momen xoắn của động cơ

tóm lại ESP hạn chế hiện tượng understeer và oversteer khi vào cua, đi trên đường trơn trượt, khi phanh vv.

to bác lãng tử Yến Ngân Nhĩ
DSC của BMW là Dynamic Stability Control cũng bao gồm

ABS:
CBC: Cornering Brake Control
ASC + T: Automatic Stability Control + Traction -> giống EBR của Mer

Tóm lại là 2 hệ thống này giống nhau

Last edited by a moderator:
Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam

tóm lại ESP hạn chế hiện tượng understeer và oversteer khi vào cua
đúng quá,nó làm căng 1 bên giảm xóc cho xe khỏi bị nghiêng khi vào cua.Cái hệ thống em trình bày ở trên là EDC.
Tóm lại có phải DSC=abs+asr+Ebr+edc???:D:D:D:Dmà nói cho cùng em thấy quá rắc rối.
Em thấy ASR của Mer làm việc cực kém(phản ứng chậm với sự trượt bánh khi vào cua)BMW có phần tốt hơn.Còn EDC chưa được thử lần nào

Hạng B1
2/10/03
68
1
6
Vietnam

Cám ơn các bác.Không biết bác nào đã chạy Audi chưa, không biết so với Bi và Mec thế nào nhỉ.Hệ thống ESP của audi có bằng DSC hay ESP không?

Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam

AUDI bóp chết BMW và MB,thua VOLVO thôi

Hạng B2
28/5/04
181
3
16

DSC, ESP có tác dụng giống nhau hết, làm cân bằng, phân bố trọng lượng xe trên giảm xóc hợp lí khi xe cua, đi đường trơn trượt, khi phanh gấp..

Bác Gát ơi Volvo lại bị VW bóp nhăn răng:D Thế là Àudi, Mercedes, Bmw, Volvo đều thua VW hết hehe

Kinh nghiêm thực tế của em nhé:
.Mercedes: Độ ồn ít, bám đường, giảm xóc và cân bằng xe cực tốt, chạy đường xa rất thoải mái, ko có cảm giác mệt, côn số nhẹ nhàng (ko có cảm giác sang số). Trang thiết bị tiện nghi tốt, ghế ngồi ko ôm lấy người lắm. Hay hỏng vặt về điện
.Bmw: Ồn hơn, cách âm kém hơn, bám đường cực tốt, giảm xóc cứng, cân bằng xe cực tốt, máy đáp ứng rất nhạy với chân gha, côn ngắn và êm. Trang thiết bị tiện nghi bình thường. Hay hỏng vặt về điện
.Audi: Cách âm tuyệt hảo, bám đường, giảm xóc và cân bằng tuyệt hảo, côn số êm ngắn và nhẹ nhàng (ko có cảm giác sang số). Tiện nghi tuyệt vời, ghế ngồi như salon (hơn hẳn Mer và BMW). Ổn định và ít hỏng hóc

Túm lại Audi nhất, nhưng Mercedes oai nhất, BMW lái thích nhất:D

Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam

bác ALI G chắc biết AUDI và VW là 1 hãng chứ?
:D

Hạng B2
28/5/04
181
3
16

Hai hãng!!! 1 tập đoàn ;)

Hãng VW gồm có các nhãn hiệu VW(Đức), Skoda(Tiệp trước đây), Bentley(Anh), Bugatti(Pháp)
Hãng Audi gồm có các nhãn hiệu Audi(Đức), Seat(Tây Ban Nha), Lamborghini (Italia)

Nếu kể đến tập đoàn VW thì còn VW Marine(máy tàu), VW Bank, Scania( xe tải)....
:D

Hạng C
29/12/04
507
0
16
HCMC
www.facebook.com

Tên Ali này như là invester của Audi ấy nhỉ ;) Nói thế thôi chứ tôi cũng đang muốn kiếm con A6 quá [8D]