Thảo Luận Chung Hỏi cách làm cổng

Hạng B2
8/7/05
124
0
16
Ngõ nhỏ, phố nhỏ
Xin các bác có kinh nghiệm chỉ bảo cho em cách làm cổng sao cho một tay lái non choẹt như em vẫn có thể đưa xe vào được.
Vài thông tin để các bác giúp cho: em định làm cổng khoảng 2,8 m(hay bé hơn một chút ), vậy làm cổng đẩy ray hay cổng mở, hai cánh hay nên làm cổng 4 cánh? chiều cao nên thế nào cho phù hợp ...

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn
RE: Hỏi cách làm cổng

Cổng đẩy ray hay cổng mở đều được. Cổng mà khoảng 2.8 m thì quá OK rùi còi giề Pác?

Hạng B2
6/5/04
188
2
18
Ha Noi

Bác nói rõ thêm kích thước nhà bác hiện có cho nơi đỗ xe là bao nhiêu, mặt đường trước nhà bác có vỉa hè không, chiều rộng của đường là bao nhiêu mét, để còn tính khả năng cua xe cho đỡ bị chạm vào tường và vướng giao thông đi lại, bác để trong nhà mái che hay ngoài sân vv...
Tuy nhiên nếu để trong nhà thì nên làm cửa cuốn có điều khiển là tiện lợi nhất.
Dù là cửa gì, cuốn hay mở hay, trượt... thì thông thuỷ của cửa phải rộng từ 2,3 m trở lên, độ cao nên từ 2,2 m trở lên (còn tính khả năng cho xe dưới 10 chỗ). Ngoài ra bác còn lưu ý thêm là dù rúc đầu xe vào hay de đít xe vào thì cũng phải tính mở được cửa xe không vướng tường nếu không lái xe không ra được :D:D:D.
Khuyến cáo bác là cửa càng to, cao càng tốt :D:D:D

Last edited by a moderator:
Hạng C
19/7/05
593
4
0

Trích đoạn: Cadillac
Khuyến cáo bác là cửa càng to, cao càng tốt :D:D:D

Đồng ý với bác. Cửa to thì còn mở bé được, cửa bé thì mở to thế nào đây[8D]? Cái xe thì lúc nào cũng thế, nhưng còn người lái thì phải phòng lúc tắt điện tối đèn, trái bia trở rượu.

Túm lại, không cần phải khít :D

Hạng B2
7/7/05
140
1
18

cửa 2,8m thì:
+ làm bốn cánh (2 cánh giữa 1m và 2 cánh còn lại)
+ đường trước cửa phải có chiều ngang từ 1,5 thân xe trở lên để lùi xe vào nhà
+ cầu dốc khoảng 10-15 độ và khác màu để nhìn gương khi lùi

Hạng B2
8/7/05
124
0
16
Ngõ nhỏ, phố nhỏ

Trích đoạn: Cadillac

Bác nói rõ thêm kích thước nhà bác hiện có cho nơi đỗ xe là bao nhiêu, mặt đường trước nhà bác có vỉa hè không, chiều rộng của đường là bao nhiêu mét,

Đường nhà em rộng đủ cua xe vào (đường quốc lộ mà), vỉa hè không có, khoảng đất lưu không khoảng 2 mét, từ cổng vào nhà khoảng 10 mét, không quay xe trong sân được...

Trích đoạn: SUV67

cửa 2,8m thì:
+ làm bốn cánh (2 cánh giữa 1m và 2 cánh còn lại)
+ đường trước cửa phải có chiều ngang từ 1,5 thân xe trở lên để lùi xe vào nhà
+ cầu dốc khoảng 10-15 độ và khác màu để nhìn gương khi lùi

Cầu dốc khác mầu nghĩa là sao hả bác...

Hạng C
15/6/04
821
12
0

topic này đã được bàn tán quá sôi nổi trước đây rồi, bác search lại nhé, có đầy đủ thông tin cho bác.
Chúc bác mau có được cái cổng như ý!

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

Theo nguyên tắc thì xe vào được thì de ra được nhưng thực tế khi de ra lúc nào cũng đòi diện tích rộng hơn, chính vì vậy chiều rộng cửa của bác phụ thuộc rất nhiều chiều rộng đường trước nhà . Lúc ze ra nhớ lưu ý vướng cái kính chiếu hậu và nhớ ko đánh cua gắt quá sẽ qụet đầu vào cửa . Nếu thềm dốc bác cao quá thì nên de vào trước thì dễ hơn vì đít xe nhẹ . Khi vào xe lần đầu thì hết sức cẩn thận, có thêm người phụ canh xe, càng đông càng tốt để có gì còn phụ ... khiêng xe vô nhà luôn, khỏi xào tới xào lui mất công:)

Hạng B2
7/7/05
140
1
18

khác màu có nghĩa là đường bánh xe chạy vào [:'(];)khác màu với nền nhà

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té

Trích đọan: adco
Nếu thềm dốc bác cao quá thì nên de vào trước thì dễ hơn vì đít xe nhẹ . Khi vào xe lần đầu thì hết sức cẩn thận, có thêm người phụ canh xe, càng đông càng tốt để có gì còn phụ ... khiêng xe vô nhà luôn, khỏi xào tới xào lui mất công :)
Em nghĩ dốc cao thì vào đầu trước dễ hơn và khi ra cũng dễ hơn chứ bác. Vừa lùi, rồi ga, rồi thắng, không quen xử lý rất khó.