Thảo Luận Chung Hỏi cách làm cổng

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
RE: Hỏi cách làm cổng

Voi kích thước này thì Thoải con gà mái rùi bác.Cữ làm cổng 3,41 mét Cho hoành tráng đi Bác ( Số hên đấy . Trong thước Lỗ Ban thuộc chữ HƯNG , Đăng Khoa đấy bác) ,cửa lùa là tốt cho xe nhất bác ạ. Vào đầu hay vào đuôi đều đc tất.Chúc Bác Hưng Vượng &Đăng Khoa nhé.:D:D:D
Trích đoạn: nslinh

Nhà em nằm ở bên phải hẻm, có sân rộng ngang 8m dài 2,5m, hẻm trước ngang 5m, cổng hiện tại 2.4m nằm ở bên trái nhà. Vậy nên làm cổng thế nào, xe lúc vào nên cho đít hay đầu vào trước. Các bác nghiên cứu hộ. Chân thành cảm tạ.

Hạng B2
7/7/05
140
1
18

Nhà bác mặt trước hẻm có 5m là chỉ hơn 1 thân xe, theo tôi lùi vào ít nhất là phải 2-3 đỏ thì mới xong. chứ tiến vào thì có vẻ dễ nhưng khó ra lắm (vì lúc đó bác vừa phải canh đầu khỏi quệt cổng lẫn canh đuôi đã húc nhà đối diện).
Thỉnh thoảng tôi cũng đỗ vào bãi xe có kích cỡ tương đương như vậy(2,5-5,5): tôi làm như sau lùi song song với đường sát bên cửa khi đuôi bắt đầu chạm cửa đánh hết lái đến khi thân người ngang cửa chuồng trả dần là thoát. Nói vậy thôi chứ đến 1 năm sau vẫn phải có người canh đuôi chứ không thì 3 đỏ là nhẹ. tốt nhất là bác phang cái cửa ra cho nó trên 3m chứ có tí vào căng lắm:mad:[:'(][:eek:]

Hạng B2
28/4/05
212
5
18
55

Cổng càng cao, càng to càng tốt xong nó còn tùy thuộc theo điều kiện của ngôi nhà đó và kiến trúc tổng thể. Xong có một điều duy nhất em thêm vào là kích thước cái cửa đó của bác sẽ phải trùng vào một cái cung có vạch đỏ nào đó trong cái thước rút ( 5m) tránh xa các cung đen nhá Bác. :D

O.S.P.D
20/4/05
1.879
104
48

Trích đoạn: fernandoz

@ bác canthi : sao em nghi bác tài F1 chính là bác vá, ặc ặc !
...chiều ngang cổng dưới 3m thì khó lém các bác ơi. Nếu đường trước nhà 7m còn có thể. Đâu phải xe nào cũng nhỏ xinh dễ xoay trở như Ma-tịt cả đâu.Mà de đuôi vô gặp khi trời mưa, kiếng hậu nhạt nhòa càng chít !
He he bác fer ui,không phải là iem đâu nhé[8D],mà chính là tay tổ lái F1 của OS:D.Chết thay,hắn lại đang cưỡi...Ma-tịt thật:D,trời nắng đẹp,tầm nhìn xa trên...nhiều km...và nhờ thế mà vài bác OS,trong đó có iem,nhảy kịp[&:]
Các bác:Hẻm nhà tôi là hẻm đất,rộng đúng 7m từ hàng rào nhà mình đến vách nhà đối diện.Cổng thì rộng 3m (có số lẽ vì tôi có đo bằng thước Đài Loan,rơi đúng vào chữ đỏ,nhưng kg biết là đỏ tiền hay đỏ...tình[&:]).Trong trường hợp nhà đối diện kg dựng xe gắn máy của khách,hoặc kg ai tụ tập thì tôi cho đầu vô.Nếu có bất kỳ chướng ngại nào thì chắc chắn phải chạy lố tới một tí,cho đuôi vào.Xe tôi loại kg ngắn đâu (Cam đời cũ,tổng c.dài 4.60m).B/t không sao nhưng đêm đêm khi có tí tê tê rùi thì hay quẹt tí vào cột hoặc cánh cổng.Mấy bác đã gặp xe tui thì thấy 4 góc đầy đủ bằng chứng[&:]
Cho nên nếu hẻm chật quá thì cách gì cũng phải làm cửa rộng trên 3.0m.

Hạng C
21/9/05
852
118
43
mountain valley

Có bác hàng xóm tư vấn là chạy lên rồi lùi lại đưa đuôi vào xéo để xe nằm dọc theo đường chéo của sân. cách này sao em thấy hơi phiêu. Chưa thấy ai vào như vậy bao giờ.

Tập Lái
26/6/05
2
0
0

khi có tí tê tê rùi thì . . .

Có bác nào mần cái ni chưa ta? [8|]

Alo, Mailinh hả?
...
Anh đi đâu?
Tớ đi ............... vào nhà.
[8|]Anh nói sao?
À, giúp tớ . . . đi ... vào ... nhà.

Cám ơn! Gửi chú ...VND uống cà phê.

PS: Đã được áp dụng.
:D

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

một cách làm KHÓA cổng cho các bác đi chơi khuya

Nếu ở nhà đang xài cửa cuốn điện thì cái remote có đến 5 nút: 4 nút lên xuống,stop,off, còn dư 1 nút có hình bóng đèn.
Mở hộp điều khiển cửa cuốn sẽ thấy có 2 dây để câu đèn vào đó. Thay vì câu đèn các bác gắn cái adaptor 12V vào rồi câu dây ra cửa cổng (cửa cánh)

Ra chợ khóa mua cái khóa điện khoảng 600.000(loại có thể mở thêm bằng chìa hay nút bấm - nếu có nút phải làm cái hộp có khóa che nút lại). Đấu dây khóa điện vào cái adaptor ===> đuợc cái cửa cổng mở bằng remote. Bấm kịch 1 phát là cửa bung ra khoảng 1 tấc. Kéo cái rầm nó đóng lại, tự khóa.
Làm cái này không sợ trộm ...cắt khóa vì ở ngoài không thấy cái khóa đâu.

Chú ý: bấm 2 lần để có thể khóa cửa (nếu không phải làm mạch kích)
nếu xài cửa cuốn điện nên mua thêm UPS nếu không cúp điện không mở đuợc
Bác nào cần thông tin rõ hơn phone cho em.

Cái này từ khi em làm chưa thấy đụng hàng (hàng thửa mà), ai đến nhà cũng buộc miệng hỏi thăm
Chi phí quá rẻ và thuận tiện ra vào. KHông mất công lựa chìa khóa tra tới tra lui.

Hạng B2
8/4/05
238
21
18
53
SG

Nhà bác có khoảng sân rộng như vậy thì làm cổng trượt là gì cho mệt Làm cổng mở 2 cánh đi, kích thước mà bác Phongluu đưa ra là quá OK. Gửi bác một và kiểu cổng để tham khảo:

Nếu bác làm thêm bộ phận đóng mở tự động kiểu này nữa thì không sợ gì mưa gió, ngồi trên xe nhấn nút một phát, chạy vào thế là xong.

Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54

Trích đoạn: vivu

một cách làm KHÓA cổng cho các bác đi chơi khuya

Ra chợ khóa mua cái khóa điện khoảng 600.000(loại có thể mở thêm bằng chìa hay nút bấm - nếu có nút phải làm cái hộp có khóa che nút lại). Đấu dây khóa điện vào cái adaptor ===> đuợc cái cửa cổng mở bằng remote. Bấm kịch 1 phát là cửa bung ra khoảng 1 tấc. Kéo cái rầm nó đóng lại, tự khóa.
Làm cái này không sợ trộm ...cắt khóa vì ở ngoài không thấy cái khóa đâu.

Chú ý: bấm 2 lần để có thể khóa cửa (nếu không phải làm mạch kích)
nếu xài cửa cuốn điện nên mua thêm UPS nếu không cúp điện không mở đuợc
Bác nào cần thông tin rõ hơn phone cho em.

Cái này từ khi em làm chưa thấy đụng hàng (hàng thửa mà), ai đến nhà cũng buộc miệng hỏi thăm
Chi phí quá rẻ và thuận tiện ra vào. KHông mất công lựa chìa khóa tra tới tra lui.

CHo cái hình với sơ đồ đi Vivu ơi....cái vụ khóa cửa bằng điện hay quá....chậc chậc

nqp
Hạng B2
13/6/05
368
2
0

Trích đoạn: nslinh

Có bác hàng xóm tư vấn là chạy lên rồi lùi lại đưa đuôi vào xéo để xe nằm dọc theo đường chéo của sân. cách này sao em thấy hơi phiêu. Chưa thấy ai vào như vậy bao giờ.

Bác í tư vấn như dzậy là đúng rồi đó vì sân nhà Bác có chiều ngang rộng mà chiều dài qua ngắn , cổng lại nhỏ mà hẻm chỉ có 5m nên chắc chắn là phải de đuôi vào xéo xe thôi , không có phiêu đâu trừ phi Bác sửa lại cổng lớn hơn.
@ De xéo :
Cố gắng canh hai kiếng hậu nằm lọt giửa hai cột bằng cách lùi từ từ ( nên nhớ là canh xe đang nằm xéo cổng đấy nhé ) ,khi chắc chắn là xe đã ở giửa hai cột rồi thì mới thêm ga để de dzô nếu sân không dốc so với đường hẻm thì quá dể rồi . Tui toàn lùi xe kiểu đó mà còn lên dốc khoảng 30 độ nửa đấy xe dài ~ 4,9m :D:D .