Thảo Luận Chung Hỏi cách làm cổng

Hạng B2
5/7/05
293
1
0
76
otosaigon.com
RE: Hỏi cách làm cổng

hanoisaigon: cho đít vào trước bác ạ, chứ cái hẻm hẹp như thế mà bác rúc đầu vào thì đến khi lùi ra mà không sao là cả một nghệ thuật đấy...
Awake: Không biết xe to nhỏ thế nào, nhưng nếu lùi đuôi vào nhà thì chắc mất khoảng 1 - 2 đỏ, còn nếu muốn rúc đầu vào nhà chắc 4 - 5 đỏ. Mà nếu rúc đầu vào nhà xong rồi thì lúc lùi xe ra khỏi nhà còn thê thảm hơn: lấy đâu ra khoảng trống để cho đầu xe xoay....
E thấy đúng. Trong địa hình chật hẹp cái đít nó ngoáy ngoáy cơ động hơn nhiều.

atm
Hạng B2
8/7/04
321
1
0
Tp.HCM

Nhân đây các bác cho em hỏi : Hẻm vào nhà em rộng 3,0 m ( hai bên là vách tường nhà - hẻm cụt , nhà em cuối hẻm ) , cổng vào 4,6 m ( nằm phía phải hẻm - bên tài , nếu đi vào ) , cửa nhà 2,46m => Em định đổi em INOVA nhưng không biết có vào ra dễ không , xin các bác tính toán và tư vấn hộ .

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

tO ATM: Chắc là í bác cho xe vào nhà luôn hay sao, cổng bên tài hay bên phụ theo tui không thành vấn đề , hẽm 3 m , cổng 4.6 thì nên áp sát 1 bên rồi vào . Lúc de ra thì phải tỉnh táo 1 chút, cũng hơi căng đó

atm
Hạng B2
8/7/04
321
1
0
Tp.HCM

Vâng ! Em cho xe vào nhà luôn . Hiện em đang đi con VIOS mà khi cua vào cổng ( lấy hết lái sang bên kia hẻm,bên tài,cua phải ) mà mỗi bên chỉ còn < 10cm ( bàn kính quay vòng của VIOS là 4,9m ) , cho nên em sợ em INOVA sẽ không vào được ( bán kính quay vòng là 5,4m , chiều dài cơ sở lại lớn hơn VIOS ) . Bác nào rành về lý thuyết tính toán có thể tính hộ em được không ?! Còn lúc cho em nó ra hay vào tất nhiên là phải tỉnh táo rồi .

Hạng B2
5/7/05
293
1
0
76
otosaigon.com

xe VIOS dài 4285mm
INNOVA theo dimention có kích thước 4555x1770x1745mm
tôi gửi bạn hình vẽ mong giúp ích được bạn đôi chút

atm
Hạng B2
8/7/04
321
1
0
Tp.HCM

Cám ơn bác PIPO đã có hình vẽ minh họa giúp em ! Nhưng sao mà em thấy dễ vào thế [8|]!? Hình như bác vẽ không đúng tỉ lệ thì phải ? Em đã in ra và kiểm tra lại :
- Kích thước hẽm và cổng thì đúng .
- Xe hơi bị hẹp ( # 10 cm , chư kể bác còn quên 2 tai kính ) và ngắn hơn # 30cm.
- Đường kính vòng quay chỉ có 9m ( tính đến mũi xe bên lái ) , thiếu = (1,8 + 1,77)m ( bán kính quay vòng của INNOVA là 5,4m + bề rộng xe 1,77m/2) .

Làm em mừng hụt !

Khi em cho em VIOS vào , lấy hết bên tài trước khi vào cua , mũi xe bên tài vừa chớm trụ cổng ( bị xước sơn hoài ,híc ...!:(), thì hông xe bên phụ chỉ còn cách trụ cổng # 10cm . Vậy khi so sánh các thông số giữa em INNOVA và VIOS :
-Chiều dài cơ sở và chiều dài xe hơn 20 cm.
-Bán kính quay vòng lớn hơn 50 cm.
-Chiều rộng xe lớn hơn # 10cm.
==> Em INNOVA không thể vào được , nếu không muốn giảm vòng số 2 của em nó :mad:!

Đây là một bài toán về quỹ tích : " Vẽ đường quỹ đạo của 2 điểm C,D ( 2 bánh sau ) của hình chữ nhật ABCD có cạnh AB=CD=1,51 m , cạnh BC=DA=2,75m khi trung điểm của cạnh AB di chuyển trên một cung tròn có bán kính là 5,4m . Cung tròn có 2 tiếp tuyến vuông góc ( một là tường hẽm phía bên tài , một đi qua trụ cổng bên tài và vuông góc với tường hẽm bên tài )". Khi có quỹ đạo của 2 điểm C,D ta dễ dàng xác định được hông xe ( cạnh BC ) có chạm vào trụ cổng hay không ( sau khi công thêm đầu,đít,hông xe và khoảng cách an toàn sau khi
)?

Đề bài như thế không biết có đúng không ? Bác nào giỏi toán thì bổ sung và giải hộ em ! Đầu em bây giờ bã đậu lắm rồi
!

MZP
Hạng B2
9/5/04
341
1
0
45
Hanoi, Vietnam

Hehe..em thấy đi được đấy chứ, còn 2 cái tai xe bác yên tâm đi, khó quệt lúc cua lắm, sợ là cái đầu bên phụ kìa. Mà bác cứ lái vô ra, quẹt 2 ,3 lần là có kinh nghiệm ah:D. Còn em thấy nếu cổng nhà mà có ôtô thì mở được càng rộng càng tốt, tất nhiên phải tính toán nữa. Các trụ cột không nên làm vuông mà nên làm tròn, và cổng nhà tốt nhất nên làm lùi vào một chút để mở rộng đường cua ra vào chứ đừng bám mặt ngõ.

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Chắc là các bác tính toán đều đúng cả. Nhưng nếu mọi kích thước đều sít sìn sịt thì thôi khỏi nghĩ đến việc cho xe vào nhà. Em thấy là đường cho ô tô vào nhà nên ước lượng theo đơn vị nửa mét, chứ phải tính theo đơn vị mm là mệt mỏi cho lái xe rồi ;) ...

atm
Hạng B2
8/7/04
321
1
0
Tp.HCM

Khi cua phải thì đầu bên lái ở vị trí xa nhất chứ ( gần trụ cổng hơn ) , nếu bác cứ căn đầu bên phụ vừa đủ thì vạt đầu bên lái là cái chắc ! Em bị rồi :mad:!
Còn tai phải mở để còn căn hông phải nữa , nếu chủ quan có ngày móp eo [:eek:]!
Còn trụ tròn hay vuông cũng vậy thôi , khi đã cạ vào thì tròn,vuông gì cũng lấy dấu [8D]! Chỉ có điều,tròn thì em xe chui vào ngọt hơn :D!

MZP
Hạng B2
9/5/04
341
1
0
45
Hanoi, Vietnam

Ai da...bác nóng rồi, ý em là căn với cái ngõ 3m ở trên chứ. Đương nhiên là phải căn bên lái trước rồi, nhưng thông thường bên lái dễ căn hơn nhiều bên phụ và xước bên phụ là nhiều hơn :D Còn tròn vào vuông là khác hẳn nhau đấy, khi lái thì phần nhiều là cảm giác. Theo kinh nghiệm của em là nếu mà là cổng nhà mình thì để cho dễ lái quen về sau thì nên cho xe đầu vào rồi chạy xuống xem là nó còn cách bao nhiêu, các khoảng cách ntn. và chui vào xe lại sau đó thì căn lại từ chỗ lái của mình, so với đầu xe, thân xe, tai xe...sau đó thì cứ như thế là vào được. Nói chung là vào thì bao giờ cũng dễ hơn ra :D.
Ngõ nhà em cũng khoảng 3m, nhưng được cái gần đường lớn nên lùi đít ra ngoài đường luôn, chứ nếu không thì mệt roài :D