Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Hơi nước trong đèn pha

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội
Tôi đang chạy em Gala, mới hơn 6000km, quanh quẩn HN thôi. Đèn pha bên trái xe tôi đang bị hơi nước vào, hôm nọ chạy dọc đường cũng thấy một em Gala màu đen, mới bị y chang như vậy.
Các bác có thể tư vấn là ở HN garage nào có thể sửa được? Hôm nọ, một chú ở garage Hải Đăng khuyên làm một nhát búa để bảo hiểm nó đền cho, tôi không thấy khoái phương án này lắm. Thanks.

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam
RE: Hơi nước trong đèn pha

Nếu xe bác chưa đụng ai đó lần nào vào chỗ cái pha đó có nghĩa là cái pha đó còn lành lặn như ban đầu thì có thể lần nào đó bác tháo cái chụp cao su phía sau cụm phá ra để thay bóng hay làm gì đó sau đó lắp vào không chặt nên khi đi mưa to hay rửa xe nước theo vào trong pha. hoặc trên cái chụp đó nó có cái lỗ phía dưới thoát nước phải ở dưới cùng, trên có chữ TOP bác gắn sai vị trí ....
nếu đã vào rồi thì bác tháo nguyên cái pha đó ra ngoài, gỡ chụp cao su ra phơi nắng chừng 2 tiếng là đảm bảo ngon lành sau đó chụp lại theo đúng thiết kế nhé
nếu sau này lại bị lại thì có thể cái pha đó bị hởi chỗ nào đó, có thể keo dán 2 cái mặt trước và sau không kín nên nước vào, tìm và xử lý đơn giản thôi mà

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

Xe tôi chưa bị đụng gì ở đèn pha, có lẽ sau khi lắp bóng Xenon thì bị chăng? Tôi vốn không rành mấy chuyện tháo lắp, sửa chữa, chắc phải nhờ garage nào đó thôi. Thank bác nhớ vợ!

Tập Lái
11/8/05
17
0
0

Xe mới vậy mà đã bị thì rõ ràng lỗi tại nhà sản xuất rồi. Theo tôi bạn nên thông báo cho họ và yêu cầu hãng bán xe có ý kiến đền bù hoặc khắc phục.

Hạng B2
26/9/04
340
25
18
52

ra phố Đồng Nhân sau chợ trời, bảo các em xứ Huế bơm cho 1 lượt silicon quanh mép nối mặt/chóa đèn, đảm bảo khỏi bệnh.

Hạng B2
11/3/04
482
123
43
Vietnam

Cái này chả phải tai nhà SX đâu, thằng Bạn mình mới mua Camry 3.0 về loay hoay tháo ra coi bóng đèn rồi lắp lại thế nào mà cũng bị hơi nước vào cả 2 bóng luôn. Vội vàng mang tới garage họ lấy hết bóng ra và dùng máy sấy thổi hồi lâu rồi lắp lại...như mới.

Hạng B2
23/8/05
220
8
0
53

Trích đoạn: Kienvang

Tôi đang chạy em Gala, mới hơn 6000km, quanh quẩn HN thôi. Đèn pha bên trái xe tôi đang bị hơi nước vào, hôm nọ chạy dọc đường cũng thấy một em Gala màu đen, mới bị y chang như vậy.
Các bác có thể tư vấn là ở HN garage nào có thể sửa được? Hôm nọ, một chú ở garage Hải Đăng khuyên làm một nhát búa để bảo hiểm nó đền cho, tôi không thấy khoái phương án này lắm. Thanks.
@bác Kiến Vàng,
Công việc bác cần chính xác là phục chế (đối với đèn cũ) hoặc xúc lại (đối với đèn bị đọng nước) rất đơn giản, ko nên vào gara (nó ko làm, nếu làm thì lại lòng vòng ra chỗ khác thôi, đắt đỏ) thiệt hại dưới 100k, tgian 1,5h, bác cứ ra Đỗ Ngọc Du, đi từ Nguyễn Công Trứ vào bên tay trái (tui ko nhớ địa chỉ nhưng cậu làm tên Thủy, người Thanh Hóa, đối diện cửa hàng bà Thu Béo là nhà cao nhất phố (5 tầng) phố, rất cẩn thận. Bác thử xem rồi về cho ý kiến nhé.
P/S: Bác nên lưu ý là tui ko hề marketing đâu nhé, nếu bác thấy ngon bổ rẻ chỉ xin bác 1 ly đen đá thôi. :)

Hạng B2
1/8/05
228
5
18
56
Khu Qui Hoach Treo

@Bác huynhc230k
Em cũng đã làm như Bác, rõ ràng là sau đó thì trong veo khi lắp vào, nhưng sau 1 vài hôm thì đâu lài vào đấy, mà em đã trét Silicone ở Tran Bình Trong rồi đáy chứ.
Trích đoạn: huynhc230k

Hôm nào tiện đi công tác xa bác tháo cái đèn vị trí nhỏ nhỏ ra(rất đơn giản đấy)em đảm bảo sau khi đi công tác về sẽ hết ngay, lúc đó bác lại lắp lại là xong

O.S.P.D
31/12/03
936
23
28
56
HCMC

trong đèn còn hơi nước nên bị như zậy, bác làm cách này thử nhé, bác lấy đèn ra ngoài xe sau đó tìm cách bịt kín lại rồi cho vào nước xem có bị hở đâu đó không ( kiểu vá săm xe ấy mà) nếu không bị hở thì bác úp mặt đèn xuống cho đuôi đèn lên trời rối máy sấy tóc sấy phía dưới mặt đèn cho hơi nước bốc lên. bác làm thử xem có hết không. còn nếu đèn bị hở thì bác tìm loại silicon chịu nhiêt vá lại.

Hạng B2
30/7/04
412
24
18
Sài Gòn

trong đèn còn hơi nước nên bị như zậy, bác làm cách này thử nhé, bác lấy đèn ra ngoài xe sau đó tìm cách bịt kín lại rồi cho vào nước xem có bị hở đâu đó không ( kiểu vá săm xe ấy mà) nếu không bị hở thì bác úp mặt đèn xuống cho đuôi đèn lên trời rối máy sấy tóc sấy phía dưới mặt đèn cho hơi nước bốc lên. bác làm thử xem có hết không. còn nếu đèn bị hở thì bác tìm loại silicon chịu nhiêt vá lại

Có phải silicon chiu nhiệt là loại thợ hay dùng trét gioăng nắp culass, hay cạt te nhớt không khơng bác (thấy toàn tiếng Nga không hiểu) ?
Maxi