Hạng B2
22/5/04
243
47
28
HCM
Chào các bạn!
Chiếc Jolie của mình vừa mới bị đứt 1bóng, nay mình muốn thay bóng nhưng hình như phải tháo cà bộ đền ra ngoài mới thay bóng được!? Có bạn nào biết quy trình tháo bô đền ra không vậy? có thể chỉ cho mình với vì mình thấy toàn là đồ nhựa nên sợ dễ gãy.
Không biết pót lên đây có lộn chổ không nữa, mong các bạn chỉ mình với nhé!
Cảm ơn trước!

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam
RE: Hỏi thăm cách thay đèn cho xe Jolie

1 - Bác xác định cái bóng bị đứt đó sau đó nâng nắp capo lên
2 - tìm đúng cái nắp bằng nhựa hoặc cao su của cái bóng đó sau đó xoay nếu nắp đó bằng nhựa hoăc cứ cầm nó kéo ra nếu nó bằng cao su, bác sẽ thấy được cái đui đèn đó
3 - tiếp đó bác rút cái đui nó ra, cứ mạnh dạn mà rút nhé, rút xong thấy cái lẫy bằng thép gài cái bóng đó trên cái pha đèn thì bác cứ xem cái cựa của nó và lựa tháo nó ra và cầm cái bóng ra ngoài.
4 - Thay cái bóng mới vào theo trình tự ngược lại là OK
Chúc bác thành công

Hạng B2
22/5/04
243
47
28
HCM

Cảm ơn bác nhớ-vợ!
Mình đã thử rồi nhưng không thể lấy bóng ra được vì bóng đèn có cái lẫy cài bằng thép có một con ốc nên không tháo ra được. Có xem xét sơ qua chắc phải tháo cả bộ đèn ra mới thay được đèn. Đã vậy một bên trái thì có thể thấy nắp chụp cao su, còn bên phải thỉ bó tay luôn vì không thể thấy nắp chụp cao su để làm vì mình muốn thay luôn một cặp luôn, xe mình chạy được gần 60.000km rồi mà toàn chạy ban đêm là chủ yếu.
Ý mình muốn có quy trình tháo luôn cả bộ đèn ra luôn đó.
Chán một cái là không thể tìm hướng dẫn tháo trên Internet được!!?? trong khi đó hướng dẫn qui trình tháo ráp gần như là toàn bộ xe Matiz thì lại có!
Mong bác nào đã từng tháo nguyên cả bộ đèn Jolie hướng dẫn mình với (Jolie cuối 2003 CHK)
Cảm ơn trước nhé!

Hạng B2
23/4/04
367
0
16
Vietnam

Nó có vài con ốc, bác tháo hết ra, rút dây, rồi nhấc cả cụm ra:D thế thui bác ạ

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.489
113

Ui trời ui! Vụ này căng lắm!
Hôm trước tui phải mất gần tiếng mới mò ra cách tháo đấy bác ạ! Bác phải tháo dàn nhựa phía trước tản nhiệt (có cả ốc lẫn lẫy) rồi tháo tiếp mấy cái ốc và lẫy thì mới tháo được đèn.
Bác cứ thử cố xem, còn nếu không thì vác vào xưởng là anh em làm cái rẹt trong vòng 15 phút thôi.
Không thì mai tui vác xe tui ra chụp rồi chỉ cho bác. :D

Last edited by a moderator:
Hạng B2
22/5/04
243
47
28
HCM

Chào Tuandq!
Hồi chiều cũng đã thử tháo vài con ốc để tháo dàn nhựa ở trước rồi, nhưng bị hết giờ và trời hơi tối nên ráp lại rồi. Để thứ 7 này sẽ bắt tay vào tháo thôi. Nếu được bác Tuandq có thể mô tả sơ qua được không vậy, để đỡ mất thời gian mày mò đó mà, tại mìng cũng thích tháo ráp mà (dân kỹ thuật nhưng giờ phải làm kinh doanh nên đó là lúc mình thư giãn).
Cảm ơn trước nhé!