Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Cò Đất
22/6/12
5.455
39.995
113
Một ví dụ mà tớ học được, thấy khá hay.
Cùng 1 thửa đất rao bán, có 3 người quan tâm.
  • Mua để mở quán
  • Mua để xây nhà ở.
  • Mua để xây khách sạn.
Ông mở quán thì nói: giá cao quá. Ko mua.
Ông xây nhà thì nói: để về hỏi vợ.
Ông xây khách sạn thì nói: ra phòng công chứng ngay và luôn, khỏi cọc.

Đứng ở vị trí người bán, nếu đầu tư có thua về tiền trong deal này thì cũng học được nhiều thứ có giá trị lắm. :D

Hạng F
6/9/18
7.368
16.352
113
35
  • Mua để mở quán
  • Mua để xây nhà ở.
  • Mua để xây khách sạn.

Đứng ở vị trí người bán, nếu đầu tư có thua về tiền trong deal này thì cũng học được nhiều thứ có giá trị lắm. :D
Đứng về phía nguời mua,, vậy làm sao mình mua dc giá trị thực của đất,, vd nnư miếng đó qua cò thì mình lại mất %,, hay chủ đất thích rao cao thì sao bác

Hạng D
30/9/19
1.479
5.372
113
Santa Ana
Em cũng chưa hiểu ý anh nói “giá trị thực” của một miếng đất là sao. Những số liệu có thể tham khảo là giá đất khu vực của nhà nước ban hành? Hay nếu là đất dự án thì là giá mở bán giai đoạn đầu của cđt? Hay chỉ đơn giản là giá bán từ chính chủ chứ không phải qua mg bị kê lên?

Hạng D
22/8/16
2.275
24.625
113
Câu hỏi a Ba: a mới gác kiếm thành công rồi à. Nay làm anh Cỏ Cú của làng bđs rồi :D

Hạng F
6/9/18
7.368
16.352
113
35
Em cũng chưa hiểu ý anh nói “giá trị thực” của một miếng đất là sao. Những số liệu có thể tham khảo là giá đất khu vực của nhà nước ban hành? Hay nếu là đất dự án thì là giá mở bán giai đoạn đầu của cđt? Hay chỉ đơn giản là giá bán từ chính chủ chứ không phải qua mg bị kê lên?
Giá đất NN ban hành thì mang ý nghĩa đền bù là chính thôi bác,, ngoài ra ko áp dụng dc gì,, vd mua một căn hộ chênh 50tr tính ra cũng xót chứ ,, dù sao cũng tiền làm mấy tháng lương mà

Cò Đất
22/6/12
5.455
39.995
113
mua thì ai lại ko muốn mua gốc đâu bác,, bán thì bán ngọn thì ko ai bàn
Quan điểm của tớ khi đầu tư bđs thì giá gốc là thứ yếu. Quan trọng là giá thành.

Kể cả khi bán ra, chỉ cần biết lãi bao nhiêu % là happy, phần còn lại share cho người sau. Có như vậy thanh khoản mới tốt được.

Hạng C
18/9/19
771
829
93
Tphcm
Quan điểm của tớ khi đầu tư bđs thì giá gốc là thứ yếu. Quan trọng là giá thành.

Kể cả khi bán ra, chỉ cần biết lãi bao nhiêu % là happy, phần còn lại share cho người sau. Có như vậy thanh khoản mới tốt được.
Bác nói Chuẩn luôn. Quan trong vẫn là vị trí với thanh khoản nhanh cùng giá hợp lý.

Cò Đất
22/6/12
5.455
39.995
113
  • Mua để mở quán
  • Mua để xây nhà ở.
  • Mua để xây khách sạn.

Ví dụ này có hàm ý nói về giá trị thực. Nếu người bán ko xác định được đối tượng đầu ra thì chưa thấy được hết giá trị của thửa đất.