Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Cò Đất
22/6/12
5.455
39.995
113
Cơ mà em hỏi ngu chứ chú ý tính thanh khoản là sao ạ? Chú ý như thế nào là tốt để mua ạ?
(e mới tìm hiểu mua đất nền thôi ạ!)
Em cảm ơn ạ!
Chà, câu hỏi tưởng chừng đơn giản mà khó đối với tớ nha. Tớ ko học lý thuyết về KD BĐS nên ko rõ định nghĩa nó nói gì. Thôi thì tớ phán theo kinh nghiệm của kẻ đi buôn nha. :D
  • Giảm giá cho dễ bán: là nâng thanh khoản.
  • Thị trường đua nhau giảm giá nhưng ko có giao dịch thì gọi là: mất thanh khoản.
  • sản phẩm ít người lựa chọn thì gọi là: thanh khoản kém.
  • gì nữa ta? :confused:
Các bác bổ sung nhé.
Hiểu ko? :D

Cò Đất
22/6/12
5.455
39.995
113
@Ba Văn a Ba cho e hỏi 1 câu nữa nha, mua đất nền dự án phân lô chờ sổ, thì mình cần xem điều kiện, pháp lý gì để giảm rủi ro bớt a.
Trình tự mỗi địa phương mỗi khác. Nhưng theo kinh nghiệm, cứ có:
  • Ở SG: có bản vẽ "Hiện Trạng Vị Trí" dùng cho việc tách thửa, có đóng dấu "kiểm tra nội nghiệp", và cơ quan đăng ký đất đai đóng dấu tròn.
  • Ở tỉnh: có bản vẽ "Trích lục địa chính" dùng cho việc tách thửa, và cơ quan đăng ký đất đai đóng dấu.
Thì việc ra sổ là sớm muộn thôi. Tuy nhiên, vẫn có trường hợp có loại bản vẽ nêu trên nhưng sổ vẫn "chưa" (chứ ko phải ko ra) cấp được (trường hợp cá biệt).

Hạng B1
23/8/20
57
26
18
39
Chà, câu hỏi tưởng chừng đơn giản mà khó đối với tớ nha. Tớ ko học lý thuyết về KD BĐS nên ko rõ định nghĩa nó nói gì. Thôi thì tớ phán theo kinh nghiệm của kẻ đi buôn nha. :D
  • Giảm giá cho dễ bán: là nâng thanh khoản.
  • Thị trường đua nhau giảm giá nhưng ko có giao dịch thì gọi là: mất thanh khoản.
  • sản phẩm ít người lựa chọn thì gọi là: thanh khoản kém.
  • gì nữa ta? :confused:
Các bác bổ sung nhé.
Hiểu ko? :D
Dạ vậy thanh khoản cao là có nhiều người mua bán, thanh khoản thấp là ko ai thèm mua :)
Vậy người đi mua thì chọn lúc nào để mua ạ?
Mà làm sao thì em biết nó đang thanh khoản cao hay thấp ạ?
Cảm ơn anh Ba nhiều ạ!

Tập Lái
1/6/20
10
5
3
34
HCM
@Ba Văn dạ a cho e hỏi vc e tích góp đc hơn 1.5tỷ gửi ngân hàng. Mà ls thấp quá ạ, e muốn đầu tư vào đất (có thể vay thêm 1tỷ) tầm 1, 2 năm để mua nhà ở sg. Vc e thì thích mua đầu tư ở xuyên mộc hoặc hàm tân, gần biển xíu thì e nên chú ý gì ạ, có nên mua đất phân lô ko a. E cảm ơn ạ.

Cò Đất
22/6/12
5.455
39.995
113
Dạ vậy thanh khoản cao là có nhiều người mua bán, thanh khoản thấp là ko ai thèm mua :)
Vậy người đi mua thì chọn lúc nào để mua ạ?
Mà làm sao thì em biết nó đang thanh khoản cao hay thấp ạ?
Cảm ơn anh Ba nhiều ạ!
Hai câu hỏi này tớ sẽ ko đưa ra câu trả lời. Thay vào đó anh hãy tập quan sát thị trường trước đã. Quan sát đến khi nào tự trả lời 2 câu hỏi trên được thì mới xuống tiền tập mua/bán nhé. Ko nên xuống tiền vội vàng trừ khi mua để xây nhà ở.
Lời khuyên chân thành, ko có ý gì khác. :)

Cò Đất
22/6/12
5.455
39.995
113
@Ba Văn dạ a cho e hỏi vc e tích góp đc hơn 1.5tỷ gửi ngân hàng. Mà ls thấp quá ạ, e muốn đầu tư vào đất (có thể vay thêm 1tỷ) tầm 1, 2 năm để mua nhà ở sg. Vc e thì thích mua đầu tư ở xuyên mộc hoặc hàm tân, gần biển xíu thì e nên chú ý gì ạ, có nên mua đất phân lô ko a. E cảm ơn ạ.
Ko rõ hàm ý "chú ý" hiểu theo hướng nào. Thôi thì cứ nói là chú ý: sổ giả. :)

• Like
Reactions: cavoicafe
Hạng B1
23/8/20
57
26
18
39
Hai câu hỏi này tớ sẽ ko đưa ra câu trả lời. Thay vào đó anh hãy tập quan sát thị trường trước đã. Quan sát đến khi nào tự trả lời 2 câu hỏi trên được thì mới xuống tiền tập mua/bán nhé. Ko nên xuống tiền vội vàng trừ khi mua để xây nhà ở.
Lời khuyên chân thành, ko có ý gì khác. :)
Dạ em cảm ơn anh ạ!

• Like
Reactions: Ba Văn
Tập Lái
2/2/18
27
29
13
47
Nói về Lò Lu (lù lo) nối dài thì nó nối dài ... 2 hướng. Ko biết nói hướng nào.

Nhận định thì tớ chưa bao giờ đưa ra nhận định cái gì quá 5 năm.

1 công trình hạ tầng, nhất là hạ tầng giao thông thường hay bị ... bưng bít. Ít khi lộ. :D. Nếu ta quan tâm 1 cái nào đó VÀ LÀ "người nhà" thì có thể biết được bên trong dự án đã đi đến ... khâu nào. Nếu dự án đó đã đến khâu "có tiền" (tiền ngân sách, tiền khác ko tính) thì việc khởi công chỉ là sớm muộn. Nếu ko thuộc trường hợp này thì chỉ còn cách nhận định qua biểu hiện của thị trường khu vực đó mà thôi.

Tựu trung là theo dõi và quan sát, đây là cách tớ nắm bắt thông tin.

Năm 2021, Lò Lu là 1 trong 5 công trình điểm của TP Thủ Đức. Truyền thông nói thế :D
Cảm ơn phân tích rất hay của Bác. Nếu trước đây thì em nghĩ ít có cơ hội, nhưng nay lên TP Thủ đức thì em nghĩ để phát triển bắt buộc phải làm các trục chính và đường LÒ LU nối dài nó nối thẳng qua khu quy hoạch làng đại học long phước luôn, nó phá thế độc đạo của đường Long thuận ( đường duy nhất hiện nay đi từ long phước qua long trường, trường thạnh...) . Vấn đề là khi nào làm. Vào mua đón giờ có sớm quá không. Rất mong được BÁC BA cho thêm vài lời khuyên. Cảm ơn bác trước.

• Like
Reactions: cavoicafe
Cò Đất
22/6/12
5.455
39.995
113
Cảm ơn phân tích rất hay của Bác. Nếu trước đây thì em nghĩ ít có cơ hội, nhưng nay lên TP Thủ đức thì em nghĩ để phát triển bắt buộc phải làm các trục chính và đường LÒ LU nối dài nó nối thẳng qua khu quy hoạch làng đại học long phước luôn, nó phá thế độc đạo của đường Long thuận ( đường duy nhất hiện nay đi từ long phước qua long trường, trường thạnh...) . Vấn đề là khi nào làm. Vào mua đón giờ có sớm quá không. Rất mong được BÁC BA cho thêm vài lời khuyên. Cảm ơn bác trước.
Nếu kỳ vọng qua hướng đó sẽ rất lâu. Theo tớ biết, mỗi dự án hạ tầng, mỗi gói thầu đều có 1 gói tiền riêng, rồi còn phân đoạn, phân khúc, phân kỳ, ... đầu tư.

Đường Lù Lo nếu triển khai như truyền thông nói thì chỉ từ LXO đến đường số 8 là xong phân đoạn/khúc/kỳ.
Từ đường số 8 đến giáp sông Tắc sẽ còn rất lâu. Bởi, hai nhánh VĐ3 sẽ giao cắt Lù Lo thành 3 khúc, như vậy mặt cắt VĐ3 & Lù Lo chổ này sẽ do gói tiền của VĐ3 chi trả. Mặt cắt NX mở rộng & LL sẽ do gói tiền của NX chi trả. Vượt sông Tắc (nếu có) sẽ do gói tiền của gói thầu này chi trả, ... có quá nhiều phụ thuộc, và có những cái phụ thuộc hiện giờ chỉ nằm trên giấy chưa đâu vào đâu, cầu vượt sông Tắc thì vẫn chưa có chủ trương gì cả.

Nên kỳ vọng ... khó quá, mà khó quá thì .., :D

Hạng D
26/8/05
3.832
23.832
133
Nếu kỳ vọng qua hướng đó sẽ rất lâu. Theo tớ biết, mỗi dự án hạ tầng, mỗi gói thầu đều có 1 gói tiền riêng, rồi còn phân đoạn, phân khúc, phân kỳ, ... đầu tư.

Đường Lù Lo nếu triển khai như truyền thông nói thì chỉ từ LXO đến đường số 8 là xong phân đoạn/khúc/kỳ.
Từ đường số 8 đến giáp sông Tắc sẽ còn rất lâu. Bởi, hai nhánh VĐ3 sẽ giao cắt Lù Lo thành 3 khúc, như vậy mặt cắt VĐ3 & Lù Lo chổ này sẽ do gói tiền của VĐ3 chi trả. Mặt cắt NX mở rộng & LL sẽ do gói tiền của NX chi trả. Vượt sông Tắc (nếu có) sẽ do gói tiền của gói thầu này chi trả, ... có quá nhiều phụ thuộc, và có những cái phụ thuộc hiện giờ chỉ nằm trên giấy chưa đâu vào đâu, cầu vượt sông Tắc thì vẫn chưa có chủ trương gì cả.

Nên kỳ vọng ... khó quá, mà khó quá thì .., :D
Có thể Đường Lò Lu kéo dài này chính là 1 phần của cái gọi là Đại lộ Đông Tây, nối từ Thanh Đa, băng qua Khu đô thị Trường Thọ, nối vào Đường 410 (đường chính) khu Bắc Rạch Chiếc rồi Đại lộ 3 khu Phước Bình, và băng qua 1 loạt dự án + đất trống, xong nối vào nút Lò Lu - Lã Xuân Oai, đi tiếp cho đến khi băng Sông Tắc sang Long Phước, rồi băng Sông Đồng Nai nối vào Hương lộ 2. Tụi Sasaki-EnCity hồi làm đồ án Khu Đô thị thông minh có vẽ con đường này, nhưng em nhìn trên đồ hình nhỏ không đoán ra được hướng tuyến.
Mịa, cái đường vẽ này chắc 30 - 50 năm mới xong! :D