Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Cò Đất
22/6/12
5.455
40.027
113
@Ba Văn
Đất Long An gần khu công nghiệp Đức Hoà 3 anh ạ, và là đất dự án đã có sổ rồi, trước giờ em mua đi bán lai ở đây nhiều lần, Lần này không hiểu vì sao chưa xong.
Người bán có thể lật kèo mình chỗ này không anh!
Vậy là đất chuẩn (cơ mà đất của tớ cũng y vậy).

Đã có giấy thông báo nộp thuế thì ko lật kèo rồi. Có thể họ làm chậm thôi.
Thường, cập nhật biến động thì ở văn phòng Đăng Ký Đất Đai làm, đâu có gì phải đưa lên sở đâu ta. Nếu đã mua bán ở đây và nay thấy chậm bất thường nên đeo bám quyết liệt xem sao.

• Like
Reactions: teopremium
Hạng B1
25/8/20
55
31
18
TP Hồ Chí Minh
Vậy là đất chuẩn (cơ mà đất của tớ cũng y vậy).

Đã có giấy thông báo nộp thuế thì ko lật kèo rồi. Có thể họ làm chậm thôi.
Thường, cập nhật biến động thì ở văn phòng Đăng Ký Đất Đai làm, đâu có gì phải đưa lên sở đâu ta. Nếu đã mua bán ở đây và nay thấy chậm bất thường nên đeo bám quyết liệt xem sao.
Cảm ơn a Ba. Em cũng hỏi vậy sao phải trình tỉnh, thì huyện nói khu này nay phải làm Phôi mới. EM cũng chưa gặp trường hợp này bao giờ.

Hạng B1
25/8/20
55
31
18
TP Hồ Chí Minh
Câu hỏi hay.
Nhưng để trả lời cho đủ thì rất dài dòng vì có quá nhiều thứ có thể làm cho đất tăng giá.

Cá nhân tớ thường hay cập nhật các chỉ số kinh tế vĩ mô, về chính sách, ... quan sát dòng tiền trong xã hội có thể rót vào bđs.

Về vi mô, tớ tìm hiểu về giá từng khu vực và so sánh chúng với nhau để tìm ra vùng trũng về giá. Và khi chọn được địa phương để thực hiện thì tớ làm như comments có nói trong thớt này.

Tớ cũng ko bỏ qua các xu hướng và nhu cầu của xã hội mà tớ nhìn thấy đc.
Tớ ko chỉ mua rồi chờ tăng giá, mà tớ phải chủ động "xào chẻ" rồi mới bán.

Nói chung, nghề dạy nghề, làm nhiều biết nhiều thôi. Còn để nói, thì khi có 1 trường hợp cụ thể tớ mới nói được, khơi khơi ko biết nói sao. :D
Cho em hỏi ngu cái
mình muốn tìm hiểu chính sách của địa phương, các chính sách quản lý của địa phương đó , Thì lên đơn vị nào để thu thập dữ liệu này ạ?

Cò Đất
22/6/12
5.455
40.027
113
Cho em hỏi ngu cái
mình muốn tìm hiểu chính sách của địa phương, các chính sách quản lý của địa phương đó , Thì lên đơn vị nào để thu thập dữ liệu này ạ?
Đây anh, tớ có chia sẻ trong thớt này.

Tớ thường hay đọc các bài báo dạng thế này, để từ đó hiểu cách quản lý và vận hành của chính quyền và xây dựng kiến thức nền tảng liên quan đến bđs.
Chia sẻ với ae cách tớ làm.
Ngoài ra còn thông qua các mối quan hệ xã hội để biết thêm. Chứ làm gì có cơ quan chuyên môn giải đáp đâu ah.

• Love
Reactions: TaiNguyen
Hạng B1
23/8/20
57
26
18
39
anh Ba cho em hỏi, em đang làm giấy tờ mua đất rồi mà e thấy lo quá ạ! lần đầu tiên làm giấy tờ không biết có rủi ro gì không ạ?
Vốn là e chốt lô đất rồi, đã cọc online vì ng bán ở HN.
em mua trực tiếp chủ không qua sale, và ng bán cũng hỗ trợ vay NH. nhưng ng bán đang hối làm gấp quá. Mới cọc hôm qua thôi mà người bán hối thúc làm HĐMB vào thứ 7 luôn vì ảnh có chuyến bay sẵn vào SG. Ng bán nói chỉ cần bank ra quyết định cho vay là làm HĐMB luôn. em chuyển tiền trước còn phần vay thì khi nào e nôp đủ hồ sơ (xn độc thân) thì giải ngân sau cũng được. em không biết có vấn đề gì mình cần lưu ý trong quá trình kí HĐMB ko? Em cảm ơn ạ!

Hạng C
19/2/20
518
501
93
anh Ba cho em hỏi, em đang làm giấy tờ mua đất rồi mà e thấy lo quá ạ! lần đầu tiên làm giấy tờ không biết có rủi ro gì không ạ?
em mua trực tiếp chủ không qua sale, và ng bán cũng hỗ trợ vay NH. nhưng ng bán đang hối làm gấp quá. Mới cọc hôm qua thôi mà người bán hối thúc làm HĐMB vào thứ 7 luôn vì ảnh có chuyến bay sẵn vào SG. Ng bán nói chỉ cần bank ra quyết định cho vay là làm HĐMB luôn. em chuyển tiền trước còn phần vay thì khi nào e nôp đủ hồ sơ (xn độc thân) thì giải ngân sau cũng được. em không biết có vấn đề gì mình cần lưu ý trong quá trình kí HĐMB ko? Em cảm ơn ạ!
Cái vụ mua bán mà hối thúc là hơi bị ghê nha bác. Bác cẩn thận kiểm tra kỹ giấy tờ

• Like
Reactions: Cuvanteo
Cò Đất
22/6/12
5.455
40.027
113
Tớ đã từng nói và cũng trong thớt này: Tập quan sát trước khi bước vào cuộc chơi. Đây là lưu ý và nay tớ nhắc lại.

Chưa gì anh đã nhảy vào, mà nhảy theo kiểu nhảy lầu mới ghê, chứ nhảy lambada thì ít ra còn phấn khích theo điệu nhạc.

• Anh đang làm giấy tờ mua đất? Anh làm với ai? Giấy tờ gì? Ai với ai ký.
  • Cọc online là cọc với ai? Ký mới cọc. Còn anh cọc rồi ký moẹ gì nữa. Vậy giờ anh làm giấy tờ gì?
  • HĐMB là thế nào?

Anh đang dẫn cả diễn đàn này vào bụi rậm cùng anh. :D

Hạng B1
23/8/20
57
26
18
39
Tớ đã từng nói và cũng trong thớt này: Tập quan sát trước khi bước vào cuộc chơi. Đây là lưu ý và nay tớ nhắc lại.

Chưa gì anh đã nhảy vào, mà nhảy theo kiểu nhảy lầu mới ghê, chứ nhảy lambada thì ít ra còn phấn khích theo điệu nhạc.

• Anh đang làm giấy tờ mua đất? Anh làm với ai? Giấy tờ gì? Ai với ai ký.
  • Cọc online là cọc với ai? Ký mới cọc. Còn anh cọc rồi ký moẹ gì nữa. Vậy giờ anh làm giấy tờ gì?
  • HĐMB là thế nào?
Anh đang dẫn cả diễn đàn này vào bụi rậm cùng anh. :D
  • cọc thì em chuyển 10tr làm tin thôi ạ. E ghi giấy cọc rồi scan gửi qua. Ảnh kí gửi rồi scan gửi lại ạ.
  • hồ sơ thì ng bán có gửi em sổ đất, cmnd của 2 vc, trích lục lô đất. Em gửi này qua bank thì được chấp nhận vay rồi, còn đi khảo sát với ra quyết định cho vay thôi ạ
  • kí HĐMB thì làm sang chuyển nhượng luôn đó ạ. Ở phòng công chứng luôn ạ

em định là kí sang nhượng xong em giữ sổ, bank giải ngân (phong toả), rồi e đi đóng thuế trước bạ làm sổ.
Có gì sai sót không ạ? :(

Cò Đất
22/6/12
5.455
40.027
113
  • cọc thì em chuyển 10tr làm tin thôi ạ. E ghi giấy cọc rồi scan gửi qua. Ảnh kí gửi rồi scan gửi lại ạ.
  • hồ sơ thì ng bán có gửi em sổ đất, cmnd của 2 vc, trích lục lô đất. Em gửi này qua bank thì được chấp nhận vay rồi, còn đi khảo sát với ra quyết định cho vay thôi ạ
  • kí HĐMB thì làm sang chuyển nhượng luôn đó ạ. Ở phòng công chứng luôn ạ
em định là kí sang nhượng xong em giữ sổ, bank giải ngân (phong toả), rồi e đi đóng thuế trước bạ làm sổ.
Có gì sai sót không ạ? :(
Thật là.
  • ok. Chuyện cọc ko bàn nữa. Ván đóng thuyền rồi, dù chỉ 10tr.
  • Hồ sơ mới gửi NH. Họ chưa đi khảo sát mà anh phán họ chấp nhận cho vay thì thật là tài tình :D.
  • Chưa biết bank cho vay đc bao nhiêu mà dám cọc để mua, tài tình lần thứ 2.

Tóm lại: đến chổ này thì anh chờ ngân hàng họ phán hạn mức cho anh vay rồi tính tiếp nha. Nhớ đừng xuống thêm xu nào nữa đó. :p

Hạng B1
23/8/20
57
26
18
39
Thật là.
  • ok. Chuyện cọc ko bàn nữa. Ván đóng thuyền rồi, dù chỉ 10tr.
  • Hồ sơ mới gửi NH. Họ chưa đi khảo sát mà anh phán họ chấp nhận cho vay thì thật là tài tình :D.
  • Chưa biết bank cho vay đc bao nhiêu mà dám cọc để mua, tài tình lần thứ 2.
Tóm lại: đến chổ này thì anh chờ ngân hàng họ phán hạn mức cho anh vay rồi tính tiếp nha. Nhớ đừng xuống thêm xu nào nữa đó. :p
Dạ ngân hàng báo cho vay luôn bao nhiêu tiền rồi ạ! Vì nó đất dự án. Chờ khảo sát(thủ tục) để ra được quyết định cho vay thôi.
Em là em sợ mất 1/2 phần tiền mặt của em :) chứ phần ngân hàng họ nói sẽ phong toả lại cho đến khi ra sổ ạ. em cảm ơn anh Ba!