Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Cò Đất
22/6/12
5.455
40.035
113
Em thấy Bác Ba chỉ nói đến Q9 chứ ít nói tới Quận Thủ đức ạ .

Em dự tính tìm mua các căn nhà bên phía đường song hành Metro để làm phòng cho thuê với tổng chi phí tầm 10 tỷ . Sau vài năm phát triển , giá lên thì bán . Ngặt nỗi bên thủ đức giờ đèm đẹp 1 chút cũng 70tr/m2 trở lên rồi .... Đầu tư cùng tầm tiền qua bên Q9 thì có ổn hơn ko ạ ?
Ý em là khi mua bên Q thủ đức thì khi đưa vào sử dụng sẽ cho giá thuê tốt hơn , thanh khoản cũng ổn hơn .....nhưng em nghĩ là độ lên giá của Q9 sẽ tốt hơn bên TĐ . Giá cho thuê thì em ko rành lắm nhưng em nghĩ bên TĐ sẽ cao hơn bên Q9 ( cùng tầm tiền )
Đơn giản mà anh.
  • Q1, Bình Thạnh, Thủ Đức, Q9, giá cho thuê nơi nào rẻ hơn?
  • Q1, Bình Thạnh, Thủ Đức, Q9, chi phí đầu tư cho thuê nơi nào rẻ hơn?
Hai câu hỏi này chắc là ai cũng biết và vì sao rồi. Đúng ko?

Anh đang có khái niệm đánh đồng Q9 và Q Thủ Đức. Khi nghe Thủ Đức là liên tưởng Q9 và ngược lại. Cái này sai nha.
Thủ Đức có từ xa xưa, đến nay là hơn 200 năm. Anh nghĩ xem, 1 khu vực có bề dày lịch sử như thế thì mật độ dân số thế nào?
Còn Q9 thì chỉ mới 23 năm, khi được tách ra từ Thủ Đức, khu vực cầu Bến Nọc anh đi ban ngày bị cướp là chuyện bình thường, dân ở khu phố 1 phường TNPA bỏ nhà hoang đi nơi khác sống cũng ko ít, đất đai mênh mông bạt ngàn 1 gói hero = 1m2.
Vậy. Khi có quy hoạch, chuyện đền bù giải toả đầu tư csht, ..., nơi nào chi phí ít hơn? Dễ làm hơn? ... và từ đó nơi nào phát triển nhanh hơn? Và cũng từ đó, những người đầu tư bđs như chúng ta sẽ chọn lựa nơi nào để đem lại lợi nhuận vượt trội trong cùng 1 khoảng thời gian?

Q1, Bình Thạnb, Thủ Đức, Q9, ... đến Dĩ An, Thuận An, Tam Phước (Đồng Nai), Nhơn Trạch, ... đầu tư xây cho thuê và hưởng gtgt từ đất đều tốt cả. Cơ bản, nơi nào tạo income tốt hơn, hay nơi nào cho gtgt từ đất tốt hơn phụ thuộc và người đầu tư họ muốn gì. Người trẻ họ cần gia tăng khối tài sản thì cách chọn của họ khác, người lớn tuổi họ muốn bình an thì cách chọn của họ cũng sẽ khác. Hơn nữa, cách trở địa lý trong đầu tư, thông hiểu địa bàn, nắm đc mức chấp nhận chi của người dân khu vực, nhìn thấy được sự tập trung của đối tượng thuê lưu trú dài hạn, ... ko phải người đầu tư cho thuê nào cũng có thể tính toán đầy đủ.

Hạng D
26/8/05
3.832
23.848
133
Cảm ơn bác 3,
Thực sự em đã mua + đang ở nó 2 năm nay rồi, em đóng thuế phi nông nghiệp tên của ta luôn Phường ko cho em đứng tên luôn :(. Con đường NTD ko biết khi nào nó sẽ làm để gỡ rối cho mấy trường hợp này nữa nhỉ. Vì em cũng lớn tuổi rồi nên đang lo lo cho việc này. Chính sách gì mà quá cứng nhắc, mặc dù nhà + giấy tờ người mua-bán đầy đủ mà tụi nó ko cho sang tên vì quy hoạch/quyết định này. Cái phần lộ giới 1/3 này ko thể phá nhà để trống được, cho nến nó đưa vào thế dùng UQ + di chúc :( cho đến khi giải quyết xong phần này.
Anh có phúc đức lớn nếu mọi sự trót lọt.
HĐ UQ tự động chấm dứt khi người ủy quyền hay đc ủy quyền qua đời.
Di chúc có thể hủy và làm cái mới tùy thích.

Hạng D
15/11/07
2.539
11.206
113
Việt nam - Sài gòn
os.com
Đơn giản mà anh.
  • Q1, Bình Thạnh, Thủ Đức, Q9, giá cho thuê nơi nào rẻ hơn?
  • Q1, Bình Thạnh, Thủ Đức, Q9, chi phí đầu tư cho thuê nơi nào rẻ hơn?
Hai câu hỏi này chắc là ai cũng biết và vì sao rồi. Đúng ko?

Anh đang có khái niệm đánh đồng Q9 và Q Thủ Đức. Khi nghe Thủ Đức là liên tưởng Q9 và ngược lại. Cái này sai nha.
Thủ Đức có từ xa xưa, đến nay là hơn 200 năm. Anh nghĩ xem, 1 khu vực có bề dày lịch sử như thế thì mật độ dân số thế nào?
Còn Q9 thì chỉ mới 23 năm, khi được tách ra từ Thủ Đức, khu vực cầu Bến Nọc anh đi ban ngày bị cướp là chuyện bình thường, dân ở khu phố 1 phường TNPA bỏ nhà hoang đi nơi khác sống cũng ko ít, đất đai mênh mông bạt ngàn 1 gói hero = 1m2.
Vậy. Khi có quy hoạch, chuyện đền bù giải toả đầu tư csht, ..., nơi nào chi phí ít hơn? Dễ làm hơn? ... và từ đó nơi nào phát triển nhanh hơn? Và cũng từ đó, những người đầu tư bđs như chúng ta sẽ chọn lựa nơi nào để đem lại lợi nhuận vượt trội trong cùng 1 khoảng thời gian?

Q1, Bình Thạnb, Thủ Đức, Q9, ... đến Dĩ An, Thuận An, Tam Phước (Đồng Nai), Nhơn Trạch, ... đầu tư xây cho thuê và hưởng gtgt từ đất đều tốt cả. Cơ bản, nơi nào tạo income tốt hơn, hay nơi nào cho gtgt từ đất tốt hơn phụ thuộc và người đầu tư họ muốn gì. Người trẻ họ cần gia tăng khối tài sản thì cách chọn của họ khác, người lớn tuổi họ muốn bình an thì cách chọn của họ cũng sẽ khác. Hơn nữa, cách trở địa lý trong đầu tư, thông hiểu địa bàn, nắm đc mức chấp nhận chi của người dân khu vực, nhìn thấy được sự tập trung của đối tượng thuê lưu trú dài hạn, ... ko phải người đầu tư cho thuê nào cũng có thể tính toán đầy đủ.
Thật tình là em thán phục anh , anh nói rất hay rất đúng .
Hồi bé em có 2 năm ở bên phía Thủ Đức , chỗ làng Bắc Ninh gần trường Nguyễn Hữu Huân. Sau này em cũng có thời gian theo cha mẹ qua bên sát trường Tiểu học Trần Quốc Toản ( q9 gần trường Đảng NAQ ) ở một thời gian .Quả thật 2 nơi hai môi trường hoàn toàn khác nhau .
Sau này em lên SG - Phú nhuận ở . Có thi thoảng em về chỗ cũ chơi thì cảm nhận có vẻ " phố thị" nhất thì nó nằm ở bên phía Thủ Đức gần làng đại học còn Quận 9 thì nhìn nó vẫn còn sao sao đó .
Tuy vậy cũng như anh nói thằng còn sơ khai thì dễ phát triển hơn nhanh hơn phía cũ .
Và cũng như anh nói vấn đề là mình muốn gì .
Cảm ơn Anh thật nhiều ạ . Mong có dịp gặp Anh .

• Like
Reactions: Phạm Quang Khải
Cò Đất
22/6/12
5.455
40.035
113
Thật tình là em thán phục anh , anh nói rất hay rất đúng .
Hồi bé em có 2 năm ở bên phía Thủ Đức , chỗ làng Bắc Ninh gần trường Nguyễn Hữu Huân. Sau này em cũng có thời gian theo cha mẹ qua bên sát trường Tiểu học Trần Quốc Toản ( q9 gần trường Đảng NAQ ) ở một thời gian .Quả thật 2 nơi hai môi trường hoàn toàn khác nhau .
Sau này em lên SG - Phú nhuận ở . Có thi thoảng em về chỗ cũ chơi thì cảm nhận có vẻ " phố thị" nhất thì nó nằm ở bên phía Thủ Đức gần làng đại học còn Quận 9 thì nhìn nó vẫn còn sao sao đó .
Tuy vậy cũng như anh nói thằng còn sơ khai thì dễ phát triển hơn nhanh hơn phía cũ .
Và cũng như anh nói vấn đề là mình muốn gì .
Cảm ơn Anh thật nhiều ạ . Mong có dịp gặp Anh .
Cũng 23 năm trước, tớ hay vào khu Bắc Ninh ca karaokê, thời băng đĩa. :D

• Like
Reactions: Phạm Quang Khải
Hạng D
15/11/07
2.539
11.206
113
Việt nam - Sài gòn
os.com
Cũng 23 năm trước, tớ hay vào khu Bắc Ninh ca karaokê, thời băng đĩa. :D
Em ở làng Bắc Ninh trước giải phóng . Do Bố Mẹ em là giáo viên trường Nguyễn Hữu Huân . Nhưng nhà thuê thôi . Do trước 75 giáo viên là công chức , chính phủ đổi đi tùm lum .

Bố Mẹ em vẫn thích cuộc sống của cái làng Công giáo đó . Họ sống tình cảm và bao bọc lẫn nhau . Sau này khi dời về SG thì con cái của chủ nhà vẫn còn qua thăm mỗi khi lên SG . Nhà chủ tên là Bác Bạch , chuyên may đồ trong khu đó .

Sau 75 thì Bố em vẫn NHH nhưng mẹ em thì về Trần Quốc Toản . Nhà em được cấp tạm căn nhà "gia binh" đằng sau trường .

Năm 80 thì em về SG .

• Like
Reactions: Ba Văn
Cò Đất
22/6/12
5.455
40.035
113
Em ở làng Bắc Ninh trước giải phóng . Do Bố Mẹ em là giáo viên trường Nguyễn Hữu Huân . Nhưng nhà thuê thôi . Do trước 75 giáo viên là công chức , chính phủ đổi đi tùm lum .

Bố Mẹ em vẫn thích cuộc sống của cái làng Công giáo đó . Họ sống tình cảm và bao bọc lẫn nhau . Sau này khi dời về SG thì con cái của chủ nhà vẫn còn qua thăm mỗi khi lên SG . Nhà chủ tên là Bác Bạch , chuyên may đồ trong khu đó .

Sau 75 thì Bố em vẫn NHH nhưng mẹ em thì về Trần Quốc Toản . Nhà em được cấp tạm căn nhà "gia binh" đằng sau trường .

Năm 80 thì em về SG .
Khu gia binh thập niên 90 ít ai chịu ở. Giờ đất mắc lòi kèn :D

• Love
Reactions: Langtugia1988
Hạng B1
4/4/12
82
70
18
Saigon
Anh có phúc đức lớn nếu mọi sự trót lọt.
HĐ UQ tự động chấm dứt khi người ủy quyền hay đc ủy quyền qua đời.
Di chúc có thể hủy và làm cái mới tùy thích.
Cảm ơn bác, khi vọng Q2 lên thành phố mấy bố nghĩ thông thoáng giải cứu cho em.

Tập Lái
29/5/17
18
43
14
38
Xin bác @Ba Văn cho em xin tí nhận xét ưu nhược điểm về khu này, https://www.google.com/maps/place/10°52'58.7"N+106°49'21.6"E/@10.8830805,106.8223178,243m/data=!3m1!1e3!4m13!1m6!3m5!1s0x3174d8ad7687029d:0x18a018d45776e7a9!2sNew+Eastern+Bus+Station!8m2!3d10.8798194!4d106.8150838!3m5!1s0x0:0x0!7e2!8m2!3d10.8829775!4d106.8226652

đất ngang 4x16, mặt tiền hẻm 88/15 (hẻm cụt). hẻm tầm 3.5 - 4 m, chạy được 1 xe hơi.

Em là tay mơ. Đó là miếng đầu tiên em mua. Em mua vì thấy ghiền tiềm năng đi làm bằng metro vào Bến Thành ( đi bộ 1.2km ra bến metro); và việc xây khu thương mại trong bến xe miền đông mới. Mua hồi đầu 2018 và ôm đó giờ. nghe báo đăng tầm cuối 2021 chạy thử metro.

Bác nghĩ tình hình hiện tại thì tiềm năng tăng giá ra sao ? và liệu việc xây nhà trọ mini cho thuê thì sao ở khu này ? Em một nửa là muốn bán một nửa là muốn giữ lại xây cho thuê.

Chân thành cám ơn bác.

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
16/6/17
3
4
6
40
Chào bác @Ba Văn
Trường hợp của e khá dài dòng, e xin bác inbox cho em số đt của bác để em call mong bác tư vấn được ko ạ.