Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Tập Lái
23/4/19
4
1
6
Anh Ba ơi, giờ lên TP Thức Đủ rồi anh nhìn nhận KdC Cát Lái thế nào anh, có đầu tư được không anh? tầm nhìn trong 5 năm có x2 x3 lần được ko anh ạ?
Thêm nữa, anh nghĩ sao mua bán theo hđ góp vốn ở kdc này? Cảm ơn anh

Cò Đất
22/6/12
5.455
40.032
113
BOT mở rộng thì dự án Topia có được hưởng ké lên giá ko bác. Thanks bác
Trong đầu từ bđs. Một con đường mở mới hay nâng cấp mở rộng thì việc tăng giá ko chỉ những thửa đất tiếp giáp con đường đó (lô 1), mà còn những thửa lân cận (lô 2, lô 3, ...) kéo cả khu ở đớ lên.

Cò Đất
22/6/12
5.455
40.032
113
Với tầm của bác thì mọi việc nó đơn giản

Cảm ơn a ,

Bác ba có thể gợi ý 4 vùng này giúp được không
LA , ĐN BRVT , Nhơn trạch . Chỗ nào nên đầu tư . Cám ơn
Nhảy về trang 9 thớt này, tớ có nói rõ ý.
Riêng miền tây:
1 là tớ ko rành,
2 là dễ bị xâm nhập mặn,
3 tính thời sự
...
Nên dòng tiền đầu tư bđs ko chảy mạnh vào khu vực này bằng những khu vực khác. Ở đâu cũng có kẻ mua người bán. Tuy nhiên, một khi đem tiền đi đầu tư ngoại tỉnh thì tớ chọn khu vực nào có thị trường nhộn nhịp mà nhảy vào. Quan điểm của tớ là vậy.

Hạng B1
4/4/12
82
70
18
Saigon
Bác 3 Văn 4 vấn giúp em về trường hợp này với: mua nhà MT phía Q2 có quyết định quy hoạch mở rộng 30m nhưng chưa có giá quyết định cụ thể từng nhà,
vì nhà bị vào đường 1/3 nên phải mua bẳng HD ủy quyền toàn phần 20 năm + di chúc người bán-chết, khi nào có quyết định bồi thường (phần 1/3) thì mới được giải quyết cấp giấy sang tên toàn phần.
cho em hỏi là mua như vậy khi 1 trong 2 người (Mua - Bán) chết hay mất tích hay đi nước ngoài hay có vấn đề về quy hoạch mở đường thì tiền + nhà mình mua (đang ở) có mất hay không ? trong trường hợp em mua mà chết thì con cái + gd em có được quyền thừa kế tài sản mua này ko hay phải trả về người mua-bán.
Em cảm ơn anh rất nhiều.

Hạng D
30/9/19
1.483
5.391
113
Santa Ana
Hôm qua em có nhận được thông báo của đại diện nhà đầu tư Caric, phường Bình An, Q2 về tình trạng pháp lý xây dựng của dự án này. Anh Ba thấy lập luận của bên nhà đầu tư thế này khả thi không? Hiện cư dân cũng chỉ mong được xây nhà ở trước rồi tính gì tính.

- Phía Dự án Caric cho rằng điều kiện khởi công xây dựng công trình phải thực hiện theo Luật Xây dựng, theo đó Dự án nhà ở được duyệt quy hoạch 1/500, được duyệt quy định quản lý theo đồ án quy hoạch (tạm gọi là nhà mẫu) là được xây dựng, khi xây dựng chỉ cần thông báo khởi công cho cơ quan quản lý nhà nước (UBND Phường Anh Khánh và Đội Thanh tra xây dựng địa bàn TP. Thủ Đức) theo quy định tại điểm k khoản 2 Điều 89 Luật Xây dựng.

Một bằng chứng sống mà phía Dự án Caric đưa ra là trên đất Dự án Caric, công trình Trường Mầm Non Tuổi Hồng, diện tích 2.416,5 m2, chủ đầu tư là UBND Quận 2 đã khởi công tháng 11/2019 và hoàn thành vào tháng 09/2020. Công trình Trường Mầm Non với công trình nhà ở của chủ sử dụng đất chỉ khác nhau về nguồn vốn đầu tư, còn góc độ chấp hành pháp luật xây dựng là như nhau, vậy tại sao công trình của nhà nước thì cho xây, công trình của dân thì ngăn cản?

- Phía cơ quan nhà nước cho rằng Dự án Caric chưa được xây vì chưa thực hiện xong những việc mà công văn số 2564/UBND-QLĐT ngày 22/06/2017 của UBND Quận 2 nêu ra. Tuy nhiên qua quá trình tranh luận thì phía cơ quan nhà nước đang đuối lý, họ cũng dần hiểu ra rằng điều kiện xây dựng phải thực hiện theo Luật Xây dựng, chứ không theo điều kiện do cái công văn nào đó đưa ra.

Cò Đất
22/6/12
5.455
40.032
113
Anh Ba ơi, giờ lên TP Thức Đủ rồi anh nhìn nhận KdC Cát Lái thế nào anh, có đầu tư được không anh? tầm nhìn trong 5 năm có x2 x3 lần được ko anh ạ?
Khu vực này về giá là vùng trũng. Nhưng trũng là do các yếu tố về kết nối hạ tầng giao thông, về an toàn dân sinh, ... đang cướp đi thanh khoản của khu vực này tạo thành vùng trũng về giá.
Tìm hiểu xem có gì để khắc phục nó, khi nào? Tính khả thi? Hoặc so sánh các khu xung quanh xem thế nào.

Kỳ vọng x2, x3, x5, ... ai đầu tư cũng muốn cả. Nhưng nó phụ thuộc vào tầm nhìn, cách đánh giá, cách làm, ... chứ ko phải mua là sẽ được dù thị trường có tốt cỡ nào.

Cò Đất
22/6/12
5.455
40.032
113
Hợp đồng góp vốn là anh đưa tiền cho người ta xài, đổi lại cho anh là tờ A4. Cái gì làm anh tin để anh làm việc này thì cần xem xét cho thấu đáo mà quyết định.

• Like
Reactions: cavoicafe
Cò Đất
22/6/12
5.455
40.032
113
Bác 3 Văn 4 vấn giúp em về trường hợp này với: mua nhà MT phía Q2 có quyết định quy hoạch mở rộng 30m nhưng chưa có giá quyết định cụ thể từng nhà,
vì nhà bị vào đường 1/3 nên phải mua bẳng HD ủy quyền toàn phần 20 năm + di chúc người bán-chết, khi nào có quyết định bồi thường (phần 1/3) thì mới được giải quyết cấp giấy sang tên toàn phần.
cho em hỏi là mua như vậy khi 1 trong 2 người (Mua - Bán) chết hay mất tích hay đi nước ngoài hay có vấn đề về quy hoạch mở đường thì tiền + nhà mình mua (đang ở) có mất hay không ? trong trường hợp em mua mà chết thì con cái + gd em có được quyền thừa kế tài sản mua này ko hay phải trả về người mua-bán.
Em cảm ơn anh rất nhiều.
Về cái vụ này thì tớ biết khá nông cạn.
UQ thì người nhận UQ mới chính danh, người ko chính danh cho dù là vợ/chồng cũng ko có nghĩa vụ quyền lợi liên quan.

UQ + di chúc ko những rủi ro đến từ phía bên kia mà còn đến từ phía bên mình. Nên cân nhắc.

• Like
Reactions: cavoicafe
Cò Đất
22/6/12
5.455
40.032
113
Hôm qua em có nhận được thông báo của đại diện nhà đầu tư Caric, phường Bình An, Q2 về tình trạng pháp lý xây dựng của dự án này. Anh Ba thấy lập luận của bên nhà đầu tư thế này khả thi không? Hiện cư dân cũng chỉ mong được xây nhà ở trước rồi tính gì tính.
Caric dự án bị chồng ranh thì cơ sở giải quyết là gì? (Chưa cần quan tâm đến vấn đề khác). Nhiêu đây là đủ died rồi :D