Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Hạng F
29/10/16
12.086
24.904
113
Pháp
Có một thứ mà ta cần phân biệt.
- Đất đai là hữu hình.
- Quyền sử dụng đất là vô hình.
Mua/bán cái hữu hình là ko thể, pháp luật ko cho phép.
Nhưng cái vô hình thì có giá trị, nó đc mua/bán và được pháp luật bảo vệ. Gọi đúng danh từ của hành vi mua/bán này là: chuyển nhượng quyền sử dụng đất (chứ ko phải mua/bán đất).

Hiểu cho đúng để ko vuột mất cơ hội, tránh bớt phiền hà.
Vậy em thí dụ ...nhà đất coi như là em mua. vậy một thời gian thí dụ như bác ba viết trên là 50 năm, nhưng sau 50 năm đó thì trả lại cho chính phủ à ? (đất chính phủ cấp cho dân) .. rồi cái nhà (vật thể) đó thì làm thế nào ?

Trường hợp chính mình mua như ODT, ONT (em cũng kh biết là gì) nhưng xữ dụng lâu dài và cũng phải đến ngày đáo hạn, hết hạn chứ bác ba ?

Nếu em hiểu thì mình chỉ chuyễn nhượng quyền xữ dụng đất và bán nhà .... và
A - giá đất là tuỳ thuộc vào .... giá của chính phủ ???
B - Còn nhà là chất lượng (cấp 1,2,2,4 ...) hay nhà chòi nhà lá , hay biệt thự .... giá khác là do mình định đoạt ?

Cò Đất
22/6/12
5.455
40.045
113
Vậy em thí dụ ...nhà đất coi như là em mua. vậy một thời gian thí dụ như bác ba viết trên là 50 năm, nhưng sau 50 năm đó thì trả lại cho chính phủ à ? (đất chính phủ cấp cho dân) .. rồi cái nhà (vật thể) đó thì làm thế nào ?

Trường hợp chính mình mua như ODT, ONT (em cũng kh biết là gì) nhưng xữ dụng lâu dài và cũng phải đến ngày đáo hạn, hết hạn chứ bác ba ?

B - Còn nhà là chất lượng (cấp 1,2,2,4 ...) hay nhà chòi nhà lá , hay biệt thự .... giá khác là do mình định đoạt ?
- Đã nói là tuỳ thuộc vào loại đất mà nhà nước cấp cho ta thời hạn sử dụng. Loại đất xây cất được nhà thì nó phải là đất thổ cư (ở đây nói theo pháp luật, chuyện làm trái pháp luật muôn hình vạn trạng nên miễn bàn). Một khi là đất thổ cư thì thời hạn sử dụng là lâu dài (chứ ko phải suốt đời, hai khái niệm này hoàn toàn khác nhau). Nhà xây trên đất có hoàn công ko? Ko hoàn công là nhà nước chưa công nhận. Mà đã là tài sản của nhà nước thì một khi nhà nước trưng dụng đó là 1 trong các quyền thuộc về đất đai của nhà nước. Cho dù là đất thổ cư thì nhà nước vẫn trưng dụng khi cần. Khi đó, nhà nước sẽ có chính sách đền bù.

- Giao dịch mua/bán quyền sử dụng đất là giao dịch dân sự. Nhà nước ko can thiệp. Chuyện ông A thích quyền sử dụng ngay vị trí thửa đất mà ông B có quyền sử dụng thì hai bên tự thoả thuận và thanh toán cho nhau (anh thích bán giá nhà nước kệ anh, anh thích bán giá trên trời cũng kệ anh). Khi đó, nhà nước căn cứ vào khai báo của bên bán và/hoặc bảng giá của nhà nước ban hành để làm căn cứ thu thuế thu nhập của ngừoi bán và phí trước bạ của ngừoi mua.

• Like
Reactions: cavoicafe and Osin
Cò Đất
22/6/12
5.455
40.045
113

Anh có bao giờ đọc trang 2 của "giấy chứng nhận quyền sử dụng đất" chưa? Nói thử xem trong đó nhà nước liệt kê những mục gì? Và hiểu nó như thế nào?
Tớ sẽ giải thích cho. :D

• Like
Reactions: Osin
Cò Đất
22/6/12
5.455
40.045
113
Hạng F
29/10/16
12.086
24.904
113
Pháp
Cái này là phạm trù khác. Liên quan đến quốc tịch.
Nếu là VK, hộ chiếu VN còn hạn sử dụng thì dễ dàng hơn. Nếu ko còn, phải chứng minh nguồn gốc là ngừoi Việt (cái này rất phức tạp).

Và, chỉ được mua các thể loại bđs thuộc các dự án bđs thương mại.
Đó mới chính là vấn đề, vì em kh có hộ chiếu VN, kh có quốc tịch VN luôn,

còn nguồn gốc thì có khai sinh chứng nhận. Do đó em muốn nghiên cứu cho sau nầy .. nếu có thể được . Cám ơn bác Ba trước

• Like
Reactions: Ba Văn
Cò Đất
22/6/12
5.455
40.045
113
Đó mới chính là vấn đề, vì em kh có hộ chiếu VN, kh có quốc tịch VN luôn,

còn nguồn gốc thì có khai sinh chứng nhận. Do đó em muốn nghiên cứu cho sau nầy .. nếu có thể được . Cám ơn bác Ba trước
Cái này tớ ko rành lắm.
Có lẽ phải cần thêm hộ tịch của 2 đấng sinh thành đi kèm với tờ khai sinh kia, ...
Và sau này có mua thì cũng chỉ mua sản phẩm trong các dự án làm theo Luật KD BĐS. Chứ ko thể mua đất ngoài dân như công dân trong nước được. Nói chung là có hạn chế.
- Cần tìm hiểu sự hạn chế.
- Cân nhắc thiệt hơn
Rồi hãy nghĩ đến việc làm sao để mua.
Suy nghĩ của tớ là vậy. :)

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
12.086
24.904
113
Pháp
Cái này tớ ko rành lắm.
Có lẽ phải cần thêm hộ tịch của 2 đấng sinh thành đi kèm với tờ khai sinh kia, ...
Và sau này có mua thì cũng chỉ mua sản phẩm trong các dự án làm theo Luật KD BĐS. Chứ ko thể mua đất ngoài dân như công dân trong nước được. Nói chung là có hạn chế.
- Cần tìm hiểu sự hạn chế.
- Cân nhắc thiệt hơn
Rồi hãy nghĩ đến việc làm sao để mua.
Suy nghĩ của tớ là vậy. :)
Vậy thì ....sau nầy về hưu ... thuê nhà ở VN vào muà ... lạnh, còn muà nóng trở về nước sở tại. Còn vấn đề xe cộ có diện ... tạm nhập, tạm tái xuất thì sao ? nếu như có, rủi như xe bị mất cắp, hết tiền bán lại cho ai đó thì sao ... (người VN thí dụ) ...sau 5 năm đem về. Nói chứ em có rất rất.. nhiều câu hỏi như tựa đề của thớt ...Nhưng em là không hiểu thật chứ kh phải là ... đá xoáy nha ... mong bác Ba thông cảm . Và cám ơn bác Ba nhiều

Hạng B2
31/10/12
435
673
93
49
Bác Ba cho hỏi đất có biên nhận đang chờ làm sổ ra đất vườn có nên mua ko ?

Hạng B1
3/10/18
52
31
23
39
Cầu Thủ Thiêm 2 theo bác Ba Văn thì khi nào mới xong vậy bác?