Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Hạng C
29/10/17
763
3.984
93
Biên Hòa
... lãi suất qua đêm liên ngân hàng sau 7 tháng duy trì ở vùng 0,1 – 0,2%/năm, đến nay đã tăng vọt vượt qua mốc 2%/năm. Chốt ngày 5/2, các mức lãi suất ở mức qua đêm 2,0%; 1 tuần 0,21%; 2 tuần 0,28% và 1 tháng 0,38%.

Đồng thời, chỉ trong tuần đầu tháng 2/2021, Ngân hàng Nhà nước cũng phải bơm ròng tới hơn 24.000 tỷ đồng để hỗ trợ thanh khoản hệ thống.

Hy vọng là do ảnh hưởng tết AL.
Do thời điểm tết AL nên nhu cầu tiền mặt tăng đột biến, lãi suất cho vay liên ngâng hàng ( bù trừ thanh khoản liên ngân hàng) cũng tăng theo anh Ba ạ, cái này ngắn hạn, và năm nào cũng xảy ra, ko phải chính sách lâu dài, bên cạnh đó thì VCB là ngân hàng đi đầu hạ lại suất huy động đầu năm nay.

Tập Lái
6/12/20
17
323
48
Bác Ba ơi, bác cho em hỏi căn này giá vậy có hợp lý không ạ, em mới hỏi lại chủ đã tăng lên 4 tỉ, với lý do là đã thành thành phổ Thủ Đức. Em cám ơn bác nhiều ạ.
Hỏi xoáy. Đáp xoay

Tập Lái
9/9/20
26
8
3
31
Món này cũng gây nghiện gớm các bác ạ. Đau đầu phết nhưng mỗi lần phát hiện ra cái gì hay ho là sướng. Bác Ba có nhắc đến Nhơn Trạch trong những comment trước. Theo bác liệu cầu Cát Lái liệu có thành và đất dự án khu này giá bao nhiêu mua được bác?

Tập Lái
17/2/13
27
50
13
Chào bác Ba Văn, em xin hỏi 1 chút 9000m2 đất CLN có 300m2 thổ cư, ở xã Xuân Bảo, cẩm Mỹ, đn, 1 mặt giáp suối, 1 mặt giáp đường, đã có sổ, giá 5 tỷ có ổn ko ạ
Em cảm ơn bác

Hạng B1
4/11/17
52
40
18
34
Năm mới chúc bác Ba Văn nhiều sức khỏe và thành công.

Bác cho em hỏi, có nên đầu tư vào đất nền Biên Hòa New City ở khu sân golf Long Thành ko ạ?

-Kì vọng là hạ tầng lên, khu Aqua city, Waterfront lên thì giá BHNC cũng lên theo (đang thấp so với các anh hàng xóm). Tầm nhìn 5 năm.

-Nền em định mua là gần các khu thương mại dịch vụ hành chính, công viên trong dự án. Sau này thị trường tốt thì bán, không thì xây lên bán hàng quán nhỏ cũng được.

-Tiền không có sẵn nhưng định bán 1 căn chung cư 3PN hiện đang cho thuê đi để mua, tiền dư sẽ mua 1 căn chung cư nhỏ hơn. Lý do là căn chung cư này cũng gần tới đỉnh giá rồi, mà 3PN thấy thanh khoản chậm, đổi qua căn nhỏ hơn dễ bán/cho thuê hơn, dư ra thì làm 1 nền nhỏ bên BHNC. Mà phương án này em vẫn phải vay ngân hàng thêm 1 ít.
Cảm ơn bác.

• Like
Reactions: tranlinhvtoto
Hạng F
29/10/16
12.087
24.909
113
Pháp
Xin hỏi bác Ba, một câu mở đầu năm mới con trâu của em

Ngân hàng VN khi họ nói thí dụ nha
2% lời trong 1 tháng
2,5% nếu để 6 tháng
3% trong vòng 12 tháng

Câu hỏi 1 : % đó là trên tháng hay trên 1 năm
Câu hỏi 2 : % đó nó có tính dồn kiểu cấp số cộng hay không ?

Em còn vài câu hỏi khác về tài chính (kiểu VN) để so sánh và tìm hiểu thêm

Năm mới chúc bác Ba và cac anh em trong OS một năm mới vui tưi và hạnh phúc . Thân !