Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Tập Lái
29/6/19
27
20
6
HCM
Xin hỏi bác Ba, một câu mở đầu năm mới con trâu của em

Ngân hàng VN khi họ nói thí dụ nha
2% lời trong 1 tháng
2,5% nếu để 6 tháng
3% trong vòng 12 tháng

Câu hỏi 1 : % đó là trên tháng hay trên 1 năm
Câu hỏi 2 : % đó nó có tính dồn kiểu cấp số cộng hay không ?

Em còn vài câu hỏi khác về tài chính (kiểu VN) để so sánh và tìm hiểu thêm

Năm mới chúc bác Ba và cac anh em trong OS một năm mới vui tưi và hạnh phúc . Thân !
1, % năm
2, cơ cấu % đủ cách biệt để dùng lãi suất kép ở những kỳ hạn ngắn hơn vẫn thấp hơn tổng % ở kỳ hạn dài hơn

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
12.087
24.909
113
Pháp
1, % năm
2, cơ cấu % đủ cách biệt để dùng lãi suất kép ở những kỳ hạn ngắn hơn vẫn thấp hơn tổng % ở kỳ hạn dài hơn
Cám ơn bác, nếu như thế thì 100 triệu để 1 tháng với gia hạn hàng tháng sẽ ít hơn tỗng % trong 1 năm ?

Em thí dụ nửa , cùng một bài toán 100T,

- Em ký hợp đồng 1 năm ở ngân hàng X với tiền lời 2%, sau 1 năm em sẽ có trong tài khoản là 102T
- Nhưng trong thời dịch vật .... nầy em kh về xữ dụng được, thì khi hết 1 năm thì nó sẽ tự động gia hạn thêm 1 năm hay không ? tức là 102T với 2% năm thứ 2, hay là nó không gia hạn đến khi chủ tài khoãng ra lệnh mới.
- Và khi giửa năm thứ 2, tự nhiên corona biến mất thì khi em về (thí dụ là 1 năm rưởi sau) và muốn xữ dụng thì nó như thế nào (nếu như nó gia hạn)

Em cũng tiện hỏi về ép vốn cũng như trên, với hằng tháng thí dụ ép thêm 10T (không bắt buộc) thì sau khi 1 năm thế nào, cũng với thí dụ là 2%

Thân bác !

Tập Lái
29/6/19
27
20
6
HCM
Cám ơn bác, nếu như thế thì 100 triệu để 1 tháng với gia hạn hàng tháng sẽ ít hơn tỗng % trong 1 năm ?

Em thí dụ nửa , cùng một bài toán 100T,

- Em ký hợp đồng 1 năm ở ngân hàng X với tiền lời 2%, sau 1 năm em sẽ có trong tài khoản là 102T
- Nhưng trong thời dịch vật .... nầy em kh về xữ dụng được, thì khi hết 1 năm thì nó sẽ tự động gia hạn thêm 1 năm hay không ? tức là 102T với 2% năm thứ 2, hay là nó không gia hạn đến khi chủ tài khoãng ra lệnh mới.
- Và khi giửa năm thứ 2, tự nhiên corona biến mất thì khi em về (thí dụ là 1 năm rưởi sau) và muốn xữ dụng thì nó như thế nào (nếu như nó gia hạn)

Em cũng tiện hỏi về ép vốn cũng như trên, với hằng tháng thí dụ ép thêm 10T (không bắt buộc) thì sau khi 1 năm thế nào, cũng với thí dụ là 2%

Thân bác !
Trước tiên mình phải nói tiết kiệm chưa bao giờ là kênh đầu tư hiệu quả, và mình luôn dùng cách khác để tiền sinh ra tiền với tỉ suất cao hơn lãi tk.
Trả lời câu hỏi của anh, T1 gửi 100tr với apr 2%, T13 bank tự gia hạn đúng bằng số tiền vs hình thức tương tự, apr tuỳ vào thời điểm đó chứ ko cố định 2%, chuyện nhập lãi vào vốn hay chỉ gửi tiếp phần vốn và trả lãi vào spend account tuỳ ngân hàng, có những chỗ hỏi từ T1, và cứ tiếp tục tái kí nếu anh ko làm gì.
Ở T19, a rút chỉ mất lãi 2% trên 102tr

• Like
Tập Lái
31/5/17
14
19
3
49
Trước tiên mình phải nói tiết kiệm chưa bao giờ là kênh đầu tư hiệu quả, và mình luôn dùng cách khác để tiền sinh ra tiền với tỉ suất cao hơn lãi tk.
Trả lời câu hỏi của anh, T1 gửi 100tr với apr 2%, T13 bank tự gia hạn đúng bằng số tiền vs hình thức tương tự, apr tuỳ vào thời điểm đó chứ ko cố định 2%, chuyện nhập lãi vào vốn hay chỉ gửi tiếp phần vốn và trả lãi vào spend account tuỳ ngân hàng, có những chỗ hỏi từ T1, và cứ tiếp tục tái kí nếu anh ko làm gì.
Ở T19, a rút chỉ mất lãi 2% trên 102tr
Cái này nó có option chọn trường hợp đáo hạn mà bác ko làm gì hết đó bác.

1. Lãi nhập gốc và gởi mới cùng kỳ hạn
2 Gốc gởi mới cùng kỳ hạn. Lãi chuyển vô tk thanh toán.

• Like
Hạng F
29/10/16
12.087
24.909
113
Pháp
Cái này nó có option chọn trường hợp đáo hạn mà bác ko làm gì hết đó bác.

1. Lãi nhập gốc và gởi mới cùng kỳ hạn
2 Gốc gởi mới cùng kỳ hạn. Lãi chuyển vô tk thanh toán.
khó nhỉ, vì em có từng làm một lần .. sau đó kh tính vốn thì em lấy 12T ra xài (thời điểm XYZ) vì em kh có mặt ở VN có lẽ trên 1 năm... nói thật là VCB. Và sau đó đóng tài khoản lấy lại vốn ... thời gian em quên gùi ... .Cám ơn các bác đã cho ý kiến

Tập Lái
8/4/20
34
13
8
Bình Dương
Các Bác ơi, tư vấn giúp e với. E định mua cái nhà trọ ở quê, nhà xây trên nền đất có trích lục, trích lục tận năm 1935 :) thì có an toàn ko? Mua xong e có làm được sổ không ạ? Số tiền ra sổ có nhiều không? Bác nào rành giúp e với, e cám ơn .

Tập Lái
20/10/20
34
10
8
Nhờ Bác Ba khai sáng giúp em phần đất màu hồng. Đó có gọi là đất quy hoạch và có được chuyển nhượng ko bác?

Hỏi xoáy. Đáp xoay

Tập Lái
17/9/18
30
11
8
Xin được các bác chỉ giáo về vấn đề bồi thường đất, em có lô đất hiện là đất trồng cây lâu năm, nằm xen trong khu dân cư, theo quy hoạch sử dụng đất của thành phố là đất ở đô thị. Hiện địa phương có kế hoạch thu hồi để làm dự án đất phân lô đấu giá. Như vậy bồi thường đất sẽ căn cứ theo bảng giá đất cây lâu năm hay đất ở của nhà nước, hay thỏa thuận theo giá thị trường ah? Cảm ơn các bác!

• Like
Reactions: Tommyteo
Hạng B2
18/2/05
297
18.357
93
Bác 3 cho em hỏi nếu mình muốn mua 1 miếng đất, mình muốn chắc chắn miếng đất không bị chồng lấn ranh với hàng xóm hoặc xác định đúng diện tích, vị trí, ranh và các mốc thì làm như thế nào? Vì nhiều chủ đất họ cũng mua đi bán lại, họ cũng được chủ trước chỉ mốc, ranh lại, nên có khi họ cũng không nắm chắc.

Em cảm ơn bác nhiều.

• Like
Reactions: Ba Văn